Đăng Ký
Kết quả 1 đến 6 của 6
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    7
    0 lượt trong 0 bài viết

Dòng sink ở output PLC?

Thưa các anh, em, em đã tìm hiểu về dòng sink và source và đã có được những khái niệm căn bản về hai dòng này . Nhưng em vẫn chưa hiểu về ứng dụng thực tế của PLC dòng source. Cụ thể như output PLC là sinking, còn input PLC là sourcing. Mong nhận được sự giúp đỡ của các anh em.

Cảm ơn các anh em đã ghé thăm topic của em.
    Lần sửa cuối bởi sincere, ngày 01-27-2013 lúc 08:32 PM.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    1. Khái niệm về Sinking – Sourcing
    PLC có đầu vào ( input) và đầu ra ( output) thông qua đó nó có thể kết nối trực tiếp với một hệ thống tự động. Thiết bị đầu vào có thể là chìa khoá, nút nhấn, thiết bị chuyển mạch, cảm biến... trong khi thiết bị ngõ ra từ các thiết đèn tín hiệu đơn giản đến các kết nối phức tạp tuỳ thuộc hệ thống...
    Đây là một trong những vấn đề quan trọng của PLC bởi vì nó ảnh hưởng trực tiếp đến việc có thể kết nối và làm thế nào để có thể kết nối đến ngõ vào hoặc ngõ ra của PLC hay không? Hai thuật ngữ thường xuyên được nhắc tới về các kết nối đàu vào hoặc đầu ra là “ sinking” hoặc “ sourcing”. Đây là hai khái niệm rất quan trọng trong việc kết nối một cách chính xác PLC với môi trường bên ngoài. Định nghĩa ngắn gọn nhất cảu hai khái niệm này sẽ được thể hiện qua:
    SINKING = Kết nối GND chung ( - )
    SOURCING = Kết nối VCC chung ( + )
    Trích dẫn từ cuốn: "Lập trình PLC S7-300 với TIA Portal" _ Tác giả Trần Văn Hiếu ^_^".
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

3. Bài viết của "tran_hieu0983" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    12 lượt trong 12 bài viết
    Ứng dụng thực tế thì mình chưa biết nhưng khi lựa chọn thiết bị kết nối PLC thì sink / source lại quan trọng, nếu chọn sai sẽ không kết nối được
    Các loại cáp PLC, màn hình HMI : Mitubishi, Siemens, Omron, Weintek, Proface...
    LH : 0908 61 00 85 – Hidden Content
    Hidden Content

5. Bài viết của "panaso" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    7
    0 lượt trong 0 bài viết
    vâng, em cảm ơn thầy Hiếu và anh Panaso đã giúp đỡ em. ( phiên bản mới này không có nút thanks a thưa thầy Hiếu:D)

Vậy có phải trong thực tế , khi kết nối trực tiếp Cảm Biến với Input PLC thì phải chọn Sensor Sourcing (PNP) cho Input Sinking và ngược lại. Còn đầu ra thì phụ tải Sinking nối với Output Sourcing . Còn nếu không thì không chạy được hoặc là phải qua relay trung gian phải không ạ (ví dụng như Sensor Sinking nối với Input Sinking thì phải qua relay trung gian) ?

Và nếu Input PLC là Sourcing thì khi Sensor hay Nút Ấn tác động thì Input PLC sẽ nhận tín hiệu thế nào ak ?

Câu hỏi của em có thể hơi ngớ ngẩn và thừa, có gì mong các anh bỏ qua.

Em cảm ơn
    Lần sửa cuối bởi sincere, ngày 01-28-2013 lúc 10:55 PM.

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Đà Nẵng
    Thanks
    0
    11 lượt trong 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi sincere Xem bài viết
    vâng, em cảm ơn thầy Hiếu và anh Panaso đã giúp đỡ em. ( phiên bản mới này không có nút thanks a thưa thầy Hiếu:D)

Vậy có phải trong thực tế , khi kết nối trực tiếp Cảm Biến với Input PLC thì phải chọn Sensor Sourcing (PNP) cho Input Sinking và ngược lại. Còn đầu ra thì phụ tải Sinking nối với Output Sourcing . Còn nếu không thì không chạy được hoặc là phải qua relay trung gian phải không ạ (ví dụng như Sensor Sinking nối với Input Sinking thì phải qua relay trung gian) ?

Và nếu Input PLC là Sourcing thì khi Sensor hay Nút Ấn tác động thì Input PLC sẽ nhận tín hiệu thế nào ak ?

Câu hỏi của em có thể hơi ngớ ngẩn và thừa, có gì mong các anh bỏ qua.

Em cảm ơn
    Input PLC source: tức dòng đi ra, đấu com (-), cảm biến, nút ấn xuất (+) vào input PLC.
    Input PLC sink ngược lại.
    Output PLC source: tức dòng đi ra, đấu com (+), xuất (+) cho tải
    Output PLC sink: dòng đi vào, đấu com (-), xuất (-)
    Nhận hướng dẫn ĐATN Điện Tự Động về PLC S7200, S7300, PLC Omron...,Mạng truyền thông CN, Biến tần các hãng...
    Bảo trì, sửa chữa máy móc, thiết bị Điện Công nghiệp...

Khu vực: TP Đà Nẵng, Quảng Nam.
    Phan Minh Hiếu.
    Electrical - Electronic Engineer
    C. 0979 435 350
    E. Hidden Content

8. Bài viết của "daiphongsk" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    7
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi daiphongsk Xem bài viết
    Input PLC source: tức dòng đi ra, đấu com (-), cảm biến, nút ấn xuất (+) vào input PLC.
    Input PLC sink ngược lại.
    Output PLC source: tức dòng đi ra, đấu com (+), xuất (+) cho tải
    Output PLC sink: dòng đi vào, đấu com (-), xuất (-)
    :D, cảm ơn pác nhé. Nhưng em có thắc mắc là Input PLC Source .... Cảm Biến, Nút Ấn là sink thì tín hiệu nó sẽ hoạt động như thế nào ạ. Lúc đó Input PLC xuất ra dòng, vậy nó sẽ nhận tín hiệu ntn ạ.

Cảm ơn các pác

Đánh dấu