Đăng Ký
Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 36
    Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    Tình hình là rất tình hình ^^ vì mình đã hoàn thành xong lâu rồi. Và vì hầu như mọi người còn chưa nghiên cứu tới S7-1200 vì vẫn còn đam mê và say sưa với dòng PLC S7-200 . Nói chung phải đón đầu luồng gió mới thì khi ra bạn sẽ không bỡ ngỡ. ^^ S7-1200 sẽ là lựa chọn sau này cho của Siemens ^^

Vài năm trước khi bạn học về các dòng PLC của Siemens thì sẽ thấy lưu đồ này và vị trí của S7-200 bây giờ được thay thế bởi S7-1200 rồi nhé ^^. Đấy là vì sao mình phải đón luồng gió mới ^^
    Quá ôm đồm tích hợp nhiều quá , nên sinh ra rất nhiều lỗi, gây cản trở cho những ai đã biết về PLC Siemens, kể cả những anh em mới lẩn đầu tiên biết về PLC

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hongphilong Xem bài viết
    Tình hình là em có 1 con s7 1200 nhưng chỉ có encoder 5v thui,bác nào có mạch dùng opto xung chuyển đổi sang 24v không,share em với.Em thanks nhiều
    - Tốt nhất là dùng opto, encoder có bao nhiêu chân phát xung thì bấy nhiêu con opto, chắc là 8 hay 9 chân là cùng, mua 10 con opto, lấy 1 con ra nghịch xem hoạt động ra sao. rất dễ, 4 chân thì 2 chân in và 2 chân out
    Lần sửa cuối bởi chauvinhloi, ngày 10-16-2012 lúc 03:27 PM.

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    0
    11 lượt trong 8 bài viết
    [QUOTE=aubaoquoc;21542]
    Trích dẫn Gửi bởi hongphilong Xem bài viết
    Tình hình là em có 1 con s7 1200 nhưng chỉ có encoder 5v thui,bác nào có mạch dùng opto xung chuyển đổi sang 24v không,share em với.Em thanks nhiều[/QUOTE
    - Tốt nhất là dùng opto, encoder có bao nhiêu chân phát xung thì bấy nhiêu con opto, chắc là 8 hay 9 chân là cùng, mua 10 con opto, lấy 1 con ra nghịch xem hoạt động ra sao. rất dễ, 4 chân thì 2 chân in và 2 chân out
    Kiểu như ở đây bác xem thế nào nhé !
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...ng-opto-17649/
    chúc thành công !
    Mr.Boring !
    Email: Hidden Content
    Yahoo: Hidden Content

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    [QUOTE=Automation_plc;21559]
    Trích dẫn Gửi bởi aubaoquoc Xem bài viết
    Kiểu như ở đây bác xem thế nào nhé !
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...ng-opto-17649/
    chúc thành công !
    Mình đấu mạch như thế, không hiểu lý do gì mà, chân B C1815 luôn ở trạng thái kích , trans luôn dẫn, luôn có áp ra. Bất chấp có kích ở đầu vào 5 volts không

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Đã thử mắc thêm một số tụ, nhưng chả ăn thua

Thành viên cấp 3
    Thanks
    20
    9 lượt trong 6 bài viết
    [QUOTE=cescktd;25428]
    Trích dẫn Gửi bởi Automation_plc Xem bài viết

Mình đấu mạch như thế, không hiểu lý do gì mà, chân B C1815 luôn ở trạng thái kích , trans luôn dẫn, luôn có áp ra. Bất chấp có kích ở đầu vào 5 volts không
    Mạch trên dùng opto để kích mạch lực điều khiển động cơ, còn bạn muốn chuyển 5V sang 24V thì đơn giản hơn rất nhiều. Bạn thử lắp theo mạch này xem: http://i1235.photobucket.com/albums/...ps22e3ac4b.jpg

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    [QUOTE=vietthanh123;25437]
    Trích dẫn Gửi bởi cescktd Xem bài viết
    Mạch trên dùng opto để kích mạch lực điều khiển động cơ, còn bạn muốn chuyển 5V sang 24V thì đơn giản hơn rất nhiều. Bạn thử lắp theo mạch này xem: http://i1235.photobucket.com/albums/...ps22e3ac4b.jpg
    Mạch này con điện trở 1K mắc vậy có sai vị trí không bạn? Đáng lẽ phải lấy tín hiệu 24V ngõ ra ở đầu trên của điện trở và điện trở phải để ở cực E của phototransitor.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    20
    9 lượt trong 6 bài viết
    [QUOTE=chauvinhloi;25442]
    Trích dẫn Gửi bởi vietthanh123 Xem bài viết
    Mạch này con điện trở 1K mắc vậy có sai vị trí không bạn? Đáng lẽ phải lấy tín hiệu 24V ngõ ra ở đầu trên của điện trở và điện trở phải để ở cực E của phototransitor.
    Như nhau cả thôi mà bác. Theo cách mắc này, nếu encoder ở mức 5V thì đầu vào PLC là 24V, còn mắc như của bác thì khi encoder ở mức 5V thì đầu vào PLC là 0V.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Thật ra ý kiến đó rất tốt và cũng đã thử ròi, mới đầu mình sợ là dòng qua chân 3-4 thì opto không chịu nỗi, sau khi coi kỹ lại thì tới 50mA lận nên không sao. Nhưng mạch ở trên bạn phải dùng con điện trở 1k ohm 5 tới 10 W gì đó, tức là phải là điện trở công suất. Còn nếu dùng điện trở 1/4 w thì phải dùng R lớn, như vậy áp vào PLC sẽ < 20 Volt, nhỏ hơn ngưỡng nhận biết của PLC

Mình cũng thử một số điện trở lớn hơn, nhưng kết quả vẫn làm nóng opto và điện trở. nên xem ra phương pháp của bạn là không ổn

Theo mình thì vậy phải mắc công mua thêm điện trở, hiện tại với các linh kiện sẵn có gồm các điện trở 1/4 w và trans , tụ và opto thì dư sức chạy ròi. Không hiểu sao lại không chạy đúng, mà cứ liên tục dẫn, phương pháp lọc nhiễu không đúng sao ?
    Lần sửa cuối bởi cescktd, ngày 10-16-2012 lúc 04:21 PM.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    20
    9 lượt trong 6 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cescktd Xem bài viết
    Thật ra ý kiến đó rất tốt và cũng đã thử ròi, mới đầu mình sợ là dòng qua chân 3-4 thì opto không chịu nỗi, sau khi coi kỹ lại thì tới 50mA lận nên không sao. Nhưng mạch ở trên bạn phải dùng con điện trở 1k ohm 5 tới 10 W gì đó, tức là phải là điện trở công suất. Còn nếu dùng điện trở 1/4 w thì phải dùng R lớn, như vậy áp vào PLC sẽ < 20 Volt, nhỏ hơn ngưỡng nhận biết của PLC

Mình cũng thử một số điện trở lớn hơn, nhưng kết quả vẫn làm nóng opto và điện trở. nên xem ra phương pháp của bạn là không ổn

Theo mình thì vậy phải mắc công mua thêm điện trở, hiện tại với các linh kiện sẵn có gồm các điện trở 1/4 w và trans , tụ và opto thì dư sức chạy ròi. Không hiểu sao lại không chạy đúng, mà cứ liên tục dẫn, phương pháp lọc nhiễu không đúng sao ?
    Do trở kháng đầu vào của PLC là rất lớn, nên bạn yên tâm là sẽ ko có sụt áp trên trở làm cho điện áp đầu vào PLC <20V được. Nếu bạn muốn dùng trở 1/4W thì bạn dùng con 4k7 là đảm bảo.

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Đánh dấu