Đăng Ký
Trang 11 của 22 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... CuốiCuối
Kết quả 101 đến 110 của 215
    Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Gửi bạn.
    Mình nghĩ nên xây dựng những hàm hay ứng dụng trong thực tế,kiểu như alarm,hàm điều khiển biến tần...thì hay hơn,sẽ có được kinh nghiệm thực tế hơn,chứ đi viết lại các hàm có chức năng tương đương thì không hiệu quả lắm , vì nếu muốn bạn có thể xem code trong hàm ấy người ta viết như thế nào để học hỏi cách lập trình.
    Rất hoan nghênh sự chia sẻ của bạn.Bạn có thể nào chia sẻ 1 số hàm mà bạn đã xây dựng cho anh em cùng học tập chứ ?

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Xây dựng thư viện hàm

Good morning anh,

Tất cả chỉ là sự bắt đầu đối với các anh em mới làm quen với PLC, còn dĩ nhiên mục đích của chúng ta là xây dựng những hàm được ứng dụng trong thực tế. Việc xây dựng các hàm là để chúng ta phát triển tư duy lập trình mà chủ yếu là dùng STL để xử lý dữ liệu. Khi mà đã có 1 tư duy rùi, chúng ta sẽ rất dễ giải quyết các vấn đề trong thực tế.Còn việc xem code của các FC,FB của thư viện S7, để học hỏi cách lập trình, đó cũng là 1 cách , nhưng có thể ko hiệu quả lắm, vì rút cục mình cũng quay lại xài của thư viện đựng sẵn. Dĩ nhiên việc unprotect các hàm thư viện để tham khảo là rất hữu ích cho chúng ta, vì có thể chúng ta học thêm đc nhiều điều để phát triển tư duy sau này..

Good luck to all,
    Dragon_Auto

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    257 lượt trong 205 bài viết
    Dear all.
    Tất cả chỉ làm cho công việc lập trình cùa chúng ta đơn giản hơn mà thôi ,
    Như dohung nói trên thì mình nên xây dựng những hàm mới or những lệnh mới rút gọn hơn so với viết kiểu truyền thống .
    với cách làm này thì nhưng người mới làm quen PLC thì không đơn giản đâu, vì họ chí mới làm quen với những lệnh cơ bản ,
    với những người có kinh nghiệm lập trình thì việc hiểu chúng sẽ dễ dàng hơn,
    Hy vọng Dragon_auto cung cấp kinh nghiệm thực tế cũng như tài liệu liên quan cho các bạn tham khảo.
    Cuối tuần vui vẻ .
    ---------------------------------
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content
    Tel : 0984198685
    " Listen. Think. Solve. "

Cộng tác viên
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    0
    Chào mọi người,

Mình nghĩ ý kiến của Tấn Hưng thực tế nhất, chúng ta nên xây dựng thư viện để dùng vào các ứng dụng cụ thể.
    Xin bắt đầu bằng điều khiển động cơ. Trước hết nên phân loại để mọi người cùng nắm đề bài và cùng giải quyết:
    _ Điều khiển động cơ bằng cách đóng 1 cặp tiếp điểm khô. Kiểm tra lỗi nhảy relay nhiệt cũng là 1 cặp tiếp điểm khô.
    _ Điều khiển động cơ thông qua biến tần chạy 3 cấp tốc độ thông qua 3 cặp tiếp điểm khô (lấy 3 cho đơn giản). Kiểm tra lỗi từ một cặp tiếp điểm khô trả về. Reset biến tần bằng 1 cặp tiếp điểm khô.
    _ Điều khiển động cơ thông qua biến tần chạy đa cấp theo tín hiệu Analog không hồi tiếp. Kiểm tra lỗi từ một cặp tiếp điểm khô trả về. Reset biến tần bằng 1 cặp tiếp điểm khô.
    _ Option1: Hệ thống điều khiển có HMI
    _ Option2: Hệ thống điều khiển có Máy tính chạy WinCC
    Trước khi lập trình xin mọi người góp ý đưa ra bộ biến IN, OUT, IN_OUT. Chúng ta thống nhất đầu vào đầu ra là gì rồi mới tiến hành viết.
    Trên đây là một vài ý kiến nhỏ quả mình, nếu có bạn nào hưởng ứng thì chúng ta bắt đầu đóng góp ý kiến vào ngày mai.

1. Điều khiển động cơ bằng cách đóng 1 cặp tiếp điểm khô. Kiểm tra lỗi nhảy relay nhiệt cũng là 1 cặp tiếp điểm khô:
    Thiết kế hệ thống điều khiển
    PLC - HMI - SCADA
    YN: pvn_nhph
    hp: 090 858 9797

Cộng tác viên
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    0
    IN
    A_RUN - Bool - TIN HIEU RUN TU DONG
    P_MAN - Bool - DIEU KHIEN MAN PANEL
    AL_ON - Bool - CHO PHEP ON
    AL_OFF - Bool - CHO PHEP OFF
    S_MAN - Bool - DIEU KHIEN MAN TU SCADA
    S_RUN - Bool - ON/OFF TU SCADA
    OVR_ERR - Bool - TIN HIEU LOI TU RELAY NHIET
    SS_ERR - Bool - TIN HIEU LOI TU SENSOR
    ON_DELAY_TM - Int - CAI DAT ON DELAY TIMER
    OFF_DELAY_TM - Int - CAI DAT OFF DELAY TIMER
    OUT
    MOTOR - Bool - TIN HIEU DIEU KHIEN MOTOR
    DIS_STA - Byte - HIEN THI TRANG THAI HOAT DONG
    IN_OUT
    ON_DELAY_OV - Bool - BAO TRAN ON DELAY TIMER
    OFF_DELAY_OV - Bool - BAO TRAN OFF DELAY TIMER
    ON_DELAY_CN - Int - ON DELAY COUNTER
    OFF_DELAY_CN - Int - OFF DELAY COUNTER
    RUN_CN - DInt - DEM TONG THOI GIAN HOAT DONG

Rất mong mọi người cùng góp ý kiến!
    Thiết kế hệ thống điều khiển
    PLC - HMI - SCADA
    YN: pvn_nhph
    hp: 090 858 9797

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Xây dựng thư viện hàm

Ciao all,
    Đầu tiên em rất vui vì cũng có một số anh em quan tâm đến vấn đề này. Em rất hưởng ứng việc xây dựng các hàm cho các ứng dụng thực tế cụ thể. Nhưng theo ý kiến chủ quan của bạn thân em, thì anh em khoan đi thẳng vào từng ứng dụng mà hãy xây dựng 1 số hàm cơ bản đã rồi mới tính đến xây dựng hàm cho từng ứng dụng. Ví dụ như, chúng ta rất cần các xung 0.1s, 0.2s, 0.4s, 0.8s .... hay các các bit First scan bit, bit always=1, bit alway=0... hay thời gian tính từ lần quét trước tới lần quét tiếp theo của OB1... Do vậy, anh em xin nán lại chút về vấn đề này...!
    Còn về vấn đề của anh hpecom, đây là một số ứng dụng rất phổ biến, nhưng anh cũng chưa nói rõ cho anh em là động cơ của anh là được điều khiển trực tiếp qua I/O trên PLC ( điều này hiếm gặp đối với ứng dụng thực tế sử dụng S7 300/400) hay điều khiển qua Remote I/O, mà nếu đã qua Remote I/O thì chúng ta cần có 1 số hàm chuẩn đoán lỗi truyền thông trên A-si hay Profibus. Do đó, rõ ràng, cho dù với ứng dụng đơn giản nhất thì chúng ta vẫn chưa thể thực hiện một cách hoàn hảo nhất.
    Một số ý kiến chia sẻ cùng anh em.

Have a nice weekend,
    Dragon_Auto

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Em đag học cách viết hàm trong s7 300 nhưng chưa biết làm thế nào để chuyển từ demical sag dạng s5time để nạp cho timer.
    Mọi ng ai biết xin chỉ cho em vs. Thanks trc nhé :P

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tqh12a1 Xem bài viết
    Em đag học cách viết hàm trong s7 300 nhưng chưa biết làm thế nào để chuyển từ demical sag dạng s5time để nạp cho timer.
    Mọi ng ai biết xin chỉ cho em vs. Thanks trc nhé :P
    Dạng decimal đưa vào S5TIME dưới dạng miliseconds,vậy bạn cần nhân 1000 để chuyển sang second.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dohung Xem bài viết
    Dạng decimal đưa vào S5TIME dưới dạng miliseconds,vậy bạn cần nhân 1000 để chuyển sang second.
    cái này em vẫn chưa hiểu lắm, anh có thể gt rõ hơn đc ko ?
    VD em đưa giá trị 10 vào biến MW0, bây h làm thế nào để đưa MW0 này làm giá trị đặt cho timer tức là chuyển thành dạng S5T10s. Anh có thể chỉ cho em đc ko ?

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Exclamation helppppppppppppppppppppp khai báo I,O cho S7-300 CPU 314

giúp đỡ em phần khai báo các I,Q trong S7 300 cpu314 với. em không khai báo ngay từ đầu nên bây giờ chẳng biết làm lại thế nào nữa. em viết chương trình dạng STL.mà khi đưa sang Wincc để giám sát cũng khong thành công

Trang 11 của 22 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu