Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11
    Thành viên Mới
    Thanks
    2
    0 lượt trong 0 bài viết

[Help] Giám sát PLC S7-300 bằng PC

Chào mọi người. Mình đang có một bài toán thế này. Có một hệ thống PLC S7-300 đang hoạt động. Giờ mình cần hiển thị trên PC các thông số, hiển thị lỗi nếu có....trên PC chỉ hiển thị thông tin để người ngồi trước đó có thể biết được hệ thống đang hoạt động thế nào, hỏng gì không chứ không điều khiển gì cả.
    Mình mới học PLC, nên chưa biết nên dùng cách nào cả. Nhờ mọi người tư vấn giùm. Khoảng cách từ PLC tới PC khá dài, >20m mọi người nhé.
    Mọi người giúp mình xem phần cứng cần những gì? Phần mềm thì cần dùng những phần mềm gì để đơn giản và nhanh nhất. Thanks mọi người

Thành viên cấp 2
    Thanks
    10
    5 lượt trong 4 bài viết
    mình cũng mới học plc theo mình được biết bạn có thể dùng phan mền Wincc 7.0 or wincc flexible 2008
    Trích dẫn Gửi bởi BlackTigerNB Xem bài viết
    Chào mọi người. Mình đang có một bài toán thế này. Có một hệ thống PLC S7-300 đang hoạt động. Giờ mình cần hiển thị trên PC các thông số, hiển thị lỗi nếu có....trên PC chỉ hiển thị thông tin để người ngồi trước đó có thể biết được hệ thống đang hoạt động thế nào, hỏng gì không chứ không điều khiển gì cả.
    Mình mới học PLC, nên chưa biết nên dùng cách nào cả. Nhờ mọi người tư vấn giùm. Khoảng cách từ PLC tới PC khá dài, >20m mọi người nhé.
    Mọi người giúp mình xem phần cứng cần những gì? Phần mềm thì cần dùng những phần mềm gì để đơn giản và nhanh nhất. Thanks mọi người

3. Bài viết của "labview" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    trước nhất, bạn cần phần cứng bao gồm: chắc chắn là PLC và PC, bên cạnh đó, là module truyền thông để có thể kết nối Pc và PLC, hoặc bạn cũng có thể kết nối qua cáp PMI/RS485.
    Còn phần mềm để giám sát trên PC thì hay được sử dụng nhất là wincc flexible
    tuy nhiên, muốn hiển thị một cách trực quan nhất thì cũng có thể kết hợp thêm với VB, hoặc muốn sinh động hơn, chúng ta có thể thêm cả màn hình cảm biến để vận hành, giám sát.

5. Bài viết của "minhtrang0084" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    2
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi labview Xem bài viết
    mình cũng mới học plc theo mình được biết bạn có thể dùng phan mền Wincc 7.0 or wincc flexible 2008
    Trích dẫn Gửi bởi minhtrang0084 Xem bài viết
    trước nhất, bạn cần phần cứng bao gồm: chắc chắn là PLC và PC, bên cạnh đó, là module truyền thông để có thể kết nối Pc và PLC, hoặc bạn cũng có thể kết nối qua cáp PMI/RS485.
    Còn phần mềm để giám sát trên PC thì hay được sử dụng nhất là wincc flexible
    tuy nhiên, muốn hiển thị một cách trực quan nhất thì cũng có thể kết hợp thêm với VB, hoặc muốn sinh động hơn, chúng ta có thể thêm cả màn hình cảm biến để vận hành, giám sát.
    Thanks @labview và @minhtrang0084 nhé. Tức là là mình sẽ kết nối PLC với PC thông qua Wincc flexible. Vậy mọi người cho mình hỏi là kết nối giữa wincc flexible với PLC là gì vậy? có phải là cổng COM không và trong thư viện lập trình có sẵn không?
    @minhtrang0084 cho mình hỏi thêm là nếu kết hợp VB thì thứ tự là từ PLC tới flexible rồi tới VB phải không bạn?

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi BlackTigerNB Xem bài viết
    Thanks @labview và @minhtrang0084 nhé. Tức là là mình sẽ kết nối PLC với PC thông qua Wincc flexible. Vậy mọi người cho mình hỏi là kết nối giữa wincc flexible với PLC là gì vậy? có phải là cổng COM không và trong thư viện lập trình có sẵn không?
    @minhtrang0084 cho mình hỏi thêm là nếu kết hợp VB thì thứ tự là từ PLC tới flexible rồi tới VB phải không bạn?
    PLC kết nối tới PC cò thể qua COM,USB hoặc mạng tùy phần cứng của bạn.
    "kết hợp VB thì thứ tự là từ PLC tới flexible rồi tới VB" không hiểu ý bạn
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên Mới
    Đang ở
    quang ngai
    Thanks
    0
    Dủng VB thì không cần dùng Win CC or Win CC Flex. Đề tiết kiệm chi phí bản quyền người ta hay dùng VB kết hợp với PC acess để giao tiếp với PLC.

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    Trích dẫn Gửi bởi tuanvuong2102 Xem bài viết
    Dủng VB thì không cần dùng Win CC or Win CC Flex. Đề tiết kiệm chi phí bản quyền người ta hay dùng VB kết hợp với PC acess để giao tiếp với PLC.
    Nguyễn Mậu Tuấn Vương
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    2
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi kidsolo1412 Xem bài viết
    PLC kết nối tới PC cò thể qua COM,USB hoặc mạng tùy phần cứng của bạn.
    "kết hợp VB thì thứ tự là từ PLC tới flexible rồi tới VB" không hiểu ý bạn
    À, ý mình đang thắc mắc là không biết có phải PLC kết nối tới PC thì VB sẽ lấy thông tin từ flexible chứ không phải từ plc không ấy mà.

Tối nay, có người bảo mình dùng Citect scada sẽ dễ dàng hơn. Không biết ai đã làm citect scada này chưa và sử dụng thế nào nữa.

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    VB lấy từ port giao tiếp của máy tính.Không cần winccflexible,VB cũng chạy được nên chả liên quan gì cả
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    2
    0 lượt trong 0 bài viết
    Ok, cảm ơn bạn. Vừa down Citect Scada về xong. Để mày mò cái này xem thế nào đã :s

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu