Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết

cảm biến đo khoảng cách.

chào các anh chị trên diễn đàn.hiện tại em đang làm đồ án,có liên quan tới việc sử dụng đến cảm biến đo khoảng cách,em sử dụng cảm biến sharp gp2d nhưng tín hiệu đầu ra là 0,2 đến 0.8 V,nên hôm nay gặp thầy hướng dẫn thầy bảo phải về chọn lại.nhưng em chưa đi làm thực tế nên chưa biết nên dùng loại nào nữa.xin các bác cho em lời khuyên về 1 loại cảm biến đo khoảng cách được từ 10 đến 50 cm và tín hiệu áp đo chuẩn từ 0 đến 10V.em xin chân thành cảm ơn ạ!

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Nếu kiếm 1 con siêu âm công nghiệp thì khoảng vài tr.nếu cần 1 loại tương đối để làm mô hình học thì có loại range từ 4cm đến 6m output 4-20ma.cần thì lh sdt bên dứơi
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    e làm đồ án tốt nghiệp mà anh,nên sẽ phải chọn loại cảm biến công nghiệp.em chưa biết tên của nó và thông số kỹ thuật,mong anh có thể giúp e một vài thông tin

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    3 lượt trong 3 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi trando_tk21 Xem bài viết
    chào các anh chị trên diễn đàn.hiện tại em đang làm đồ án,có liên quan tới việc sử dụng đến cảm biến đo khoảng cách,em sử dụng cảm biến sharp gp2d nhưng tín hiệu đầu ra là 0,2 đến 0.8 V,nên hôm nay gặp thầy hướng dẫn thầy bảo phải về chọn lại.nhưng em chưa đi làm thực tế nên chưa biết nên dùng loại nào nữa.xin các bác cho em lời khuyên về 1 loại cảm biến đo khoảng cách được từ 10 đến 50 cm và tín hiệu áp đo chuẩn từ 0 đến 10V.em xin chân thành cảm ơn ạ!
    Loại bạn dùng đã đạt yêu cầu về khoảng cách, tín hiệu ngõ ra có thể qua mạch đơn giản để scale về vùng giá trị mong muốn.

Chúc vui.

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    e làm đồ án tốt nghiệp mà anh,nên sẽ phải chọn loại cảm biến công nghiệp.em chưa biết tên của nó và thông số kỹ thuật,mong anh có thể giúp e một vài thông tin
    Vậy lên mạng search Ultrasonic sensor loại out 4-20mA giá khoảng gần 800$ 1 cái(giá siêu âm ra analog công nghiệp đều nằm trong khoảng từ 700-1000$,nếu muốn xài đồ thật thì nên tìm hiểu trước)
    tham khảo link dưới:
    http://www.flowline.com/echospan.php
    http://www.usabluebook.com/p-279804-...ma-3-wire.aspx
    Ps:đồ công nghiệp mà đi mua con cảm biến sharp dùng để gắn vào đồ chơi này à
    Lần sửa cuối bởi kidsolo1412, ngày 04-23-2013 lúc 02:48 AM.
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi kidsolo1412 Xem bài viết

Vậy lên mạng search Ultrasonic sensor loại out 4-20mA giá khoảng gần 800$ 1 cái(giá siêu âm ra analog công nghiệp đều nằm trong khoảng từ 700-1000$,nếu muốn xài đồ thật thì nên tìm hiểu trước)
    tham khảo link dưới:
    http://www.flowline.com/echospan.php
    http://www.usabluebook.com/p-279804-...ma-3-wire.aspx
    Ps:đồ công nghiệp mà đi mua con cảm biến sharp dùng để gắn vào đồ chơi này à
    cám ơn anh nhiều,có lẽ anh nói giống ý thầy em,cảm biến sharp chỉ thich hợp với những ứng dụng nhỏ đi cùng pic,avr...mà con cảm biến anh cho đường link hay quá,em đang vooc.
    Mà anh cho em hỏi thêm một chút nữa ạ:
    con cảm biến siêu âm untrasonic trên em đọc thì nó không có nói tới thời gian đáp ứng(thời gian lúc phát ra sóng siêu âm từ bộ phát và lúc thu lại sóng phản xạ từ bộ thu).Như vậy,mình không cần quan tâm tới thời gian đó mà chỉ cần lấy tín hiệu ra của nó là từ 4-20mA phải không ạ,?
    Lần sửa cuối bởi trando_tk21, ngày 04-23-2013 lúc 10:53 AM.

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    cám ơn anh nhiều,có lẽ anh nói giống ý thầy em,cảm biến sharp chỉ thich hợp với những ứng dụng nhỏ đi cùng pic,avr...mà con cảm biến anh cho đường link hay quá,em vooc xem có hiểu gì không,mà datasheet của nó không nói tới nguyên lý làm việc,có lẽ nguyên lý chung của nó cũng như các con cảm biến siêu âm khác thôi anh nhỉ.hi
    Nguyên lý làm việc thì có thể giống nhau,nhưng khác nhau về độ ổn định,chính xác,độ bền và dãi analog chuẩn,giá cả .Nếu xác định xài đồ công nghiệp thì mức giá khá cao cho sinh viên đấy,những loại này hơi khó kiếm hàng 2nd
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    em còn một điều chưa được tường minh trong việc ứng dụng con cảm biến này,Đó là cảm biến siêu âm hoạt động theo nguyên tắc phát ra 1 sóng siêu âm và thu sóng phản xạ trong một thời gian nhất định,hình như là 343m/s.như vậy thời gian đáp ứng này của cảm ứng mình có cần can thiệp không,nghĩa là có cần cấp một ngắt thời gian đó cho cảm biến hoạt động không hay chính bản thân nó đã tự tạo ra xung hoạt động rồi và ta chỉ việc thu tín hiệu analog mà thôi.em đọc và nghiền ngẫm cái datasheet cảm biến từ sáng tới giờ,rất cám ơn anh đã cho em hướng đi.mong anh có thể cho em lời giải thắc mắc trên.cám ơn anh nhiều

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    em còn một điều chưa được tường minh trong việc ứng dụng con cảm biến này,Đó là cảm biến siêu âm hoạt động theo nguyên tắc phát ra 1 sóng siêu âm và thu sóng phản xạ trong một thời gian nhất định,hình như là 343m/s.như vậy thời gian đáp ứng này của cảm ứng mình có cần can thiệp không,nghĩa là có cần cấp một ngắt thời gian đó cho cảm biến hoạt động không hay chính bản thân nó đã tự tạo ra xung hoạt động rồi và ta chỉ việc thu tín hiệu analog mà thôi.em đọc và nghiền ngẫm cái datasheet cảm biến từ sáng tới giờ,rất cám ơn anh đã cho em hướng đi.mong anh có thể cho em lời giải thắc mắc trên.cám ơn anh nhiều
    Chắc do em chưa đụng thiết bị và xài đồ chơi nhìêu quá nên suy nghĩ hơi phức tạp.bản thân cảm biến tự xử lý và đưa ra điện áp hoặc dòng điện tương ứng.Việc còn lại là em đọc giá trị dòng điện từ đó tính ra khoảng cách dựa trên manual kèm theo của cảm biến
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    61 lượt trong 46 bài viết
    Nếu không có gì thì và khoảng cách ngắn thì em nên dùng con này. Anh vừa dùng một con tương tự cho dụ án anh vừa commissioning xong ở Nga. Em tham khảo cái này nhé, nói chung là giá sẽ rẻ hơn nhiều so với cảm biến siêu âm. http://www.baumer.com/sg-en/products...er&language=en

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu