Đăng Ký
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Thành viên cấp 3
    Thanks
    37
    16 lượt trong 11 bài viết

Quản lý và giám sát nhiệt độ bằng máy tính

Chào mọi người!
    Mình mới nhận được hệ thống như hình, mà chưa hình dung ra được hệ thống như thế nào. Dùng phần mềm gì để kết nối hay viết bằng ngôn ngữ nào?
    Mọi người cùng xem qua và thảo luận tại đây nhé

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    3 lượt trong 3 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi consair90 Xem bài viết
    Chào mọi người!
    Mình mới nhận được hệ thống như hình, mà chưa hình dung ra được hệ thống như thế nào. Dùng phần mềm gì để kết nối hay viết bằng ngôn ngữ nào?
    Mọi người cùng xem qua và thảo luận tại đây nhé
    Chào bạn,

Hệ thống này ở đâu, thường nhà thiết kế phần cứng sẽ viết luôn 1 ứng dụng cho phần mềm. Hệ thống này khá đơn giản nên nếu biết chuẩn giao tiếp và giao thức cụ thể thì có thể dùng bất kì ngôn ngữ lập trình nào để viết.

Chúc vui.

3. Bài viết của "vnrobot" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 3
    Thanks
    37
    16 lượt trong 11 bài viết
    Cảm ơn anh vnrobot! hệ thống này cho hệ thống lưu trữ, nhiệt độ phải nghiêm ngặt lắm. Tất cả thiết bị đều giao tiếp bằng 485 thôi anh. Các panel là các bảng led hiển thị có truyền thông 485 luôn, nó thông qua máy tính để hiển thị giá trị mà cảm biến tại silo tương ứng đo được.
    Anh nói rõ thêm hơn một tí được không ạ? Mảng này em còn kém quá, mong anh chia sẻ thêm

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi consair90 Xem bài viết
    Cảm ơn anh vnrobot! hệ thống này cho hệ thống lưu trữ, nhiệt độ phải nghiêm ngặt lắm. Tất cả thiết bị đều giao tiếp bằng 485 thôi anh. Các panel là các bảng led hiển thị có truyền thông 485 luôn, nó thông qua máy tính để hiển thị giá trị mà cảm biến tại silo tương ứng đo được.
    Anh nói rõ thêm hơn một tí được không ạ? Mảng này em còn kém quá, mong anh chia sẻ thêm
    Bạn coi trong manual thiết bị giao thức của các đồng hồ nhiệt là gì.modbus..,hay 1 chuẩn riêng do nhà cung cấp quy định.Từ đó có thể đưa ra phương án kết nối lên giao diện,với chuẩn 485 này có thể dùng khá nhiều phần mềm từ wincc,VB,delphi để viết giao diện,cũng có thể thông qua phần cứng trung gian PLC,VDK..
    Lần sửa cuối bởi kidsolo1412, ngày 04-23-2013 lúc 01:16 AM.
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

6. Bài viết của "kidsolo1412" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    34 lượt trong 10 bài viết
    Bạn có thể dùng ngôn ngữ VB6.0, VB.net, C#, C++, Delphi, Python, JAVA,... Để lập trình giao tiếp với các bộ điều khiển nhiệt độ của bạn.
    Mình cũng từng viết các chương trình quản lý nhiệt cho nhà máy bia và nhà máy chưng cất cồn.
    Link: http://www.dientuvietnam.net/forums/...-2008-a-41774/

8. Bài viết của "luuhoang" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi luuhoang Xem bài viết
    Bạn có thể dùng ngôn ngữ VB6.0, VB.net, C#, C++, Delphi, Python, JAVA,... Để lập trình giao tiếp với các bộ điều khiển nhiệt độ của bạn.
    Mình cũng từng viết các chương trình quản lý nhiệt cho nhà máy bia và nhà máy chưng cất cồn.
    Link: http://www.dientuvietnam.net/forums/...-2008-a-41774/
    Chào Bạn,

Mình cũng đang tìm hiểu về cách quản lý nhiệt độ qua máy tính mình chỉ nghĩ dùng PLC làm trung gian rồi dùng Scada để giám sát nhưng chưa biết lấy dữ diệu từ đồng hồ ra bằng cách nào,

Bộ ghi của mình là Ohkura RM10C

May quá gặp bạn đã làm về chủ đề này mong bạn nói cụ thể hơn để cho mọi người biết nhé,

Cảm ơn.

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Dict.7, HCM City
    Thanks
    2
    7 lượt trong 7 bài viết
    Mình thiết nghĩ ko nhất thiết cái j cũng cần PLC. Việc tạo giao diện rồi viết giao tiếp sử dụng những phần mềm như luuhoang đã nói là OK, vấn đề là các giao thức truyền thông, frame truyền thế nào để xử lý..riêng thắc mắc hay cần tài liệu về đk nhiệt độ Autonics thì có thể mail tới [email protected]
    Lần sửa cuối bởi vkhanh, ngày 07-01-2013 lúc 03:51 PM.
    Vikhanhads
    Automation and Service Solution
    Email: Hidden Content

Đánh dấu