Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0

Làm sao lưu vị trí của encoder loại tương đối ?

Chào cả nhà.
    Mình có 1 bài toán như sau :
    Sử dụng encoder loại tương đối và s7-200 để đo góc quay của cần trục. Tuy nhiên, mình đang gặp khó khăn về việc nhớ được góc quay hiện hữu của cần khi ngắt nguồn (cả plc và encoder). Ví dụ : khi cần quay được 1 góc 30 độ thì cúp điện hoặc nghỉ trưa nên tắt nguồn. Khi bật nguồn lại thì giá trị của góc quay do encoder đọc về lại bằng 0 ( thay vì 30 độ).
    Mong các bác giúp với.
    Thanks

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Bài này cũng có vài người hỏi mà bữa h chưa có thời gian trả lời
    Hướng giải quyết như sau:
    Thông thường chương trình khai báo HSC_INIT thường đc gọi bằng SM0.1 và mỗi lần gọi nó sẽ ghi giá trị hiện hành vào cho HSC và chính nó làm cho giá trị HSC về 0 khi khởi động lại PLC
    Do đó giải pháp là dùng 1 timer delay khoảng 500ms (tùy ý thời gian này)
    Trước khi timer =500ms(có nghĩa là ko còn gọi HSC_INIT bằng SM0.1 nữa) ta ghi giá trị của vùng nhớ lưu số xung(chẳng hạn như VD0) vào giá trị hiện hành của HSC(trong HSC_INIT)
    Sau khi timer >500ms ta lại lấy giá tri hiện hành của HSC lưu vào vùng nhớ VD0 ở trên
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    61 lượt trong 46 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi pham hoang dung Xem bài viết
    Chào cả nhà.
    Sử dụng encoder loại tương đối và s7-200 để đo góc quay của cần trục. Tuy nhiên, mình đang gặp khó khăn về việc nhớ được góc quay hiện hữu của cần khi ngắt nguồn (cả plc và encoder). Ví dụ : khi cần quay được 1 góc 30 độ thì cúp điện hoặc nghỉ trưa nên tắt nguồn. Khi bật nguồn lại thì giá trị của góc quay do encoder đọc về lại bằng 0 ( thay vì 30 độ).
    Mong các bác giúp với.
    Thanks
    S7-200 thì dùng ngắt thời gian, cho nó cỡ 100ms lưu lại vị trí một lần thì ok chứ có gì khó đâu. Mình thì không làm với S7-200 lấu quá rồi nền không nói cụ thể nữa, chỉ nói phương pháp mà thôi.
    Cần tạo ba ô nhơ.
    ô 1: vị trị hiện tại
    ô 2: vị trí trước vị trí hiện tại một chu kỳ
    ô 3: vị trí trước vị trí hiện tại hai chu kỳ.
    Để làm gì mà nhiều như vậy? để chắc ăn là không bị mất khi một điện đột ngột nó chưa kịp lưu giá trị hiện tại thì ít nhất cía giá trị trước đó một đến hai chu kỳ cũng gần như là chính xác tuyệt đối (1T=100ms).
    Sau khi có điện trở lại cần load giá trị trở về ô nhớ hiện tai để tiếp tục chạy

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Cảm ơn 2 bác đã trả lời câu hỏi của mình.
    Ah, bác kidsoslo1412, em đã làm theo cách của bác nhưng nó chỉ hiệu quả khi chuyển từ trạng thái Run sang Stop trên PLC thì giá trị của encoder vẫn còn. Tuy nhiên, nếu ngắt hẳn nguồn điện cung cấp cho PLC thì vùng nhớ VD0 vẫn bằng 0.
    Mong bác giúp đỡ
    Thanks.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    Cảm ơn 2 bác đã trả lời câu hỏi của mình.
    Ah, bác kidsoslo1412, em đã làm theo cách của bác nhưng nó chỉ hiệu quả khi chuyển từ trạng thái Run sang Stop trên PLC thì giá trị của encoder vẫn còn. Tuy nhiên, nếu ngắt hẳn nguồn điện cung cấp cho PLC thì vùng nhớ VD0 vẫn bằng 0.
    Mong bác giúp đỡ
    Thanks.
    Bạn đọc xung encoder rồi lưu vào vùng nhớ V, sau đó là config nó là vùng nhớ retentive. Đảm bảo lưu giá trị sau khi power off.
    Mitsubishi automation .
    PLC A,FX,Q and servo MR-J2,3.
    Mobile : 0168 798 0344

Thành viên cấp 2
    Thanks
    2
    3 lượt trong 3 bài viết
    Chào cả nhà.
    Mong các bác giúp với.
    Thanks
    Dear pham hoang dung,

mình cũng ko biết ứng dụng của bạn làm việc j nhưng theo kinh nghiệm của mình. Hoặc bạn làm luôn loại encorder giá trị truyệt đối hoặc là trong chương trình của mình bạn nên 1 đoạn chương trình auto - home. lệnh này sẽ chạy mỗi lần mở máy lên (có 1 sensor điểm 0 chỉ sử dụng để chạy home) hay sau khi nhấn emergency. Vì trong thực tế sau khi cúp điện cứ cho là bạn lưu được giá trị nhưng có 1 ai đó lỡ đụng nhẹ hay thay đổi vị trí băng tay thì toàn bộ chương trình của bạn sẽ chạy sai. Nếu muốn lưu vị trí sau khi cúp điện bạn nên chọn loại giá trị tuyệt đối sẽ an toàn hơn. Chúc bạn thành công.
    Võ Duy Hùng
    Mobile: +84 989 807 174
    ---------------------------------------------------------------

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    hj.
    - Mình nghĩ bạn nên dùng Sm0.1 để set 1 bit require Home position sau khi PLC khởi động lại.
    Có thể dùng bit này để khóa hành trình chạy tiếp theo nếu bit home position chưa đc reset.
    Mitsubishi automation .
    PLC A,FX,Q and servo MR-J2,3.
    Mobile : 0168 798 0344

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Thanks các bác đã reply.
    Cuối cùng thì em đã lảm được theo cách của bác "phongnhatdo". Em chọn 1 vùng nhớ V và set nó là vùng nhớ retentive.
    Thanks all.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Mình đang làm s7 200, bị gặp vấn đề giá trị encoder ko lưu khi mất điện. Có ai giúp với ko

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    1/ bạn dùng vùng nhớ V để lưu.
    2/ sử dụng quy trình lưu khi cpu mất điện.
    3/ đọc lại bài viết đã khá chi tiết
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu