Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15
    Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Q9, HCM
    Thanks
    37
    33 lượt trong 24 bài viết

Chọn cảm biến nhiệt độ như thế nào cho phù hợp?

chào mọi người, mình đang cần chọn cb nhiệt (0-300 oC) thân dài 0.8m, dây nối 40m,hiển thị chính xác nhiệt độ (sai số <0.5oC) cho lò sấy. Nhưng mình không biết phải chọn loại T/C hay Pt100. Nếu mình chọn T/C với khoảng cách 40m thì nhiệt độ đo được có chính xác không ? cái pt100 2 dây, 3 dây, 4 dây khác nhau thế nào vậy mọi người.
    Ai có kinh nghiệm về cb nhiệt này, tư vấn giúp. Thanks!

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    61 lượt trong 46 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi minhhungspk Xem bài viết
    chào mọi người, mình đang cần chọn cb nhiệt (0-300 oC) thân dài 0.8m, dây nối 40m,hiển thị chính xác nhiệt độ (sai số <0.5oC) cho lò sấy. Nhưng mình không biết phải chọn loại T/C hay Pt100. Nếu mình chọn T/C với khoảng cách 40m thì nhiệt độ đo được có chính xác không ? cái pt100 2 dây, 3 dây, 4 dây khác nhau thế nào vậy mọi người.
    Ai có kinh nghiệm về cb nhiệt này, tư vấn giúp. Thanks!
    Dùng T/C, dây dài thì chọn loại dây bù nhiệt phù hợp.
    PT 2, 3, 4 dây muốn chọn cái nào thì đọc spec của cái đó.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Q9, HCM
    Thanks
    37
    cảm ơn bạn ,cho mình hỏi là sao phải chọn loại T/C vậy bạn, nếu dùng dây bù nhiệt thì phải là loại 3 dây hoặc 4 dây chứ, mà T/C thì 2 dây, PT100 mới có 3 or 4 dây.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Tầm này thì không nên chọn TC.

PT100 2 dây là loại cấu tạo cuộn trở PT100 không có bù điện trở dây dẫn do bạn nối thêm để gắn với bộ điều khiển nhiệt độ ( Không nên mua loại này).

PT100 3/4 dây thì đã cấu hình cuộn trở PT100 để bù điện trở dây nối kéo dài.

Hiện nay có xuất hiện một số loại PT100 tích hợp sẵn mạch gia công tín hiệu bên trong nên chỉ có 2 dây output . Cái này bạn nên xem manual sẽ biết chi tiết tín hiệu xuất là dòng hay áp.
    Lần sửa cuối bởi truc.nguyen, ngày 06-04-2013 lúc 06:14 PM.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Khoảng cách 40 m mà bạn đề cập là từ điểm gắn đầu dò đến bộ gia công tín hiệu phải không ??
    Nếu dùng PT100 thì bạn nên giãm chiều dài dây nối càng ngắn càng tốt nhé. Do càng dài thì sai cố do chênh lệch điện trở trên các dây nối dài càng lớn + môi trường làm việc biến động nhiệt độ lớn nữa nên sai số sẽ lớn.

Thân.
    Lần sửa cuối bởi truc.nguyen, ngày 06-04-2013 lúc 06:22 PM.

Thành viên cấp 6
    Thanks
    8
    79 lượt trong 61 bài viết
    cảm ơn bạn ,cho mình hỏi là sao phải chọn loại T/C vậy bạn, nếu dùng dây bù nhiệt thì phải là loại 3 dây hoặc 4 dây chứ, mà T/C thì 2 dây, PT100 mới có 3 or 4 dây.
    Dây bù nhiệt 2 core, 3 core, 4 core đều có mà bạn.
    Email: Hidden Content
    Hidden Content
    Hidden Content
    Tel: 0989.999973

Cung cấp, thay thế tấm cảm ứng và LCD các loại màn hình
    Cung cấp PLC: Mitsubishi, Siemens, Delta, Vigor, Xinje, Omron, Panasonic (Nais), ...
    Cung cấp HMI Samkoon, Fuji Hakko, Proface, Hitech, Weintek, Mitsubishi, Siemens, Delta, Xinje, ...
    Đọc password các loại PLC và HMI

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi zippopham Xem bài viết
    Dây bù nhiệt 2 core, 3 core, 4 core đều có mà bạn.
    Thực tế có T/C loại này không MOD.
    Cho em xin cái link nghiên cứu cụ thể nhé, vì trong trường thầy không có nói tới.

Thanks Mod.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    61 lượt trong 46 bài viết
    T/C vì nhiệt độ 300 cũng là khá cao, TC dây bù nhiệt rẻ và vì khoảng cách của bạn kuá dài. Thực ra PT cũng được nhưng sẽ đắt hơn. Còn có một loại khác là Semi.... loại này thường là một PT kèm với một transmitter và bạn cấp nguồn 24V, nhận về là tính hiệu dòng hoặc áp (thông thường 4-20mA, 0-10V)
    Lần sửa cuối bởi dienkhung, ngày 06-04-2013 lúc 11:27 PM.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Q9, HCM
    Thanks
    37
    Trích dẫn Gửi bởi dienkhung Xem bài viết
    T/C vì nhiệt độ 300 cũng là khá cao, TC dây bì nhiệt rẻ và vì khoảng cách của bạn quá dài. Thực ra PT cũng được nhưng sẽ đắt hơn. Còn có một loại khác là Semi.... loại này thường là một PT kèm với một transmitter và bạn cấp nguồn 24V, nhận về là tính hiệu dòng hoặc áp (thông thường 4-20mA, 0-10V)
    Bộ điều khiển mình dùng là E5AK-AA1 nên input nó k dùng loại trả về analog như bạn nói được, T/C theo mình biết tầm đo nó rộng lắm: -200 -> 1300 oC (loại K), còn PT100 thì tầm -200 -> 450 oC, mình cần loại đo sai sai số thấp nhất dù giá đắt hơn xíu cũng ok.
    Hệ thống đo nhiệt độ áp dụng cho nhiều bồn sấy, nên sếp rất quan tâm đến độ chính xác của thiết bị.
    Cảm ơn dienkhung nhé!

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Q9, HCM
    Thanks
    37
    Trích dẫn Gửi bởi truc.nguyen Xem bài viết
    Khoảng cách 40 m mà bạn đề cập là từ điểm gắn đầu dò đến bộ gia công tín hiệu phải không ??
    Nếu dùng PT100 thì bạn nên giãm chiều dài dây nối càng ngắn càng tốt nhé. Do càng dài thì sai cố do chênh lệch điện trở trên các dây nối dài càng lớn + môi trường làm việc biến động nhiệt độ lớn nữa nên sai số sẽ lớn.

Thân.
    Đúng rồi đó truc.nguyên, 40m từ đầu dò tới bộ đk, mình tính giảm hết cỡ dây nối cũng tầm 35m thui ak.^^.
    Truc.nguyen có thể giải thích cho mình biết tại sao càng dài sai số càng lớn không? có công thức nào tính sai số của nó không bạn.
    Với lại các bạn có kinh nghiệm lựa chọn sensor nhiệt giúp mình cái nguyên lý dây bù nhiệt với, dẫu biết là loại có dây bù nhiệt thì giảm sai số, mà k biết tsao như vậy, ^^

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu