Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    5 lượt trong 5 bài viết

Xin hướng dẫn về Absolute Encoder Binary code

Em con con Absolute Encoder 13 bit gray code. Em đưa 13 dây tín hiệu vào PLC Allen-Bradley Micro800 2080-LC30-48QWB. Loay hoay mãy mà không đấu cho vận hành như ý được.
    - Em test bằng cách quay trục sao cho giá trị hiển thị trên PLC khi online bằng 0, sau đó em quay chiều trục sao cho nó tăng giá trị lên đi từ 0 cho đến 8192 , nhưng gặp phải vấn đề nó không tăng hoặc giảm theo 1 thứ tự tăng dần hoặc giảm dần, mà nhảy lên xuống vô tội vạ. Mong các bác cho em 1 sơ đồ đấu dây cụ thể cho con 13 bit gray code
    - Thank all

Thành viên cấp 3
    Thanks
    28
    27 lượt trong 23 bài viết
    [QUOTE=zizazizac;33923]Em con con Absolute Encoder 13 bit gray code. Em đưa 13 dây tín hiệu vào PLC Allen-Bradley Micro800 2080-LC30-48QWB. Loay hoay mãy mà không đấu cho vận hành như ý được.
    - Em test bằng cách quay trục sao cho giá trị hiển thị trên PLC khi online bằng 0, sau đó em quay chiều trục sao cho nó tăng giá trị lên đi từ 0 cho đến 8192 , nhưng gặp phải vấn đề nó không tăng hoặc giảm theo 1 thứ tự tăng dần hoặc giảm dần, mà nhảy lên xuống vô tội vạ. Mong các bác cho em 1 sơ đồ đấu dây cụ thể cho con 13 bit gray code
    - Thank all[/QUOTE
    nó không tăng theo 1 chiều nhất định bởchieeufcon encoder của bạn xuất ra mã gray bạn tìm hiểu thử coi mã gray khác mã nhị phân thế nào thì sẽ làm dc

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    5 lượt trong 5 bài viết
    Tìm hiểu thì đã tìm rồi nhưng không hiểu nên mới hỏi các Bác
    đây nè
    100 (binary) <-> 110 (gray code)
    111 (binary) <-> 100 (gray code)

0100 1011 (binary) <-> 0110 1110 (gray code)

1010 0100 (binary) <-> 1111 0110 (gray code)

- Lí thuyết là thế còn thực hành đấu nối sao trong PLC ? y chang 1 anh bảo tìm hiểu đi rồi sẽ chạy
    - Tìm hiểu mãi chưa tìm ra lời giải?

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    61 lượt trong 46 bài viết
    Mình chưa bao giờ gặp trường hợp này. Mình thì làm biết bao nhiều là absolute encoder nhưng có toàn truyền thông qua Profibus chứ không dùng mã gray. Bạn có thể đưa mã con encoder đó lên đay không. mình kieemrtra xem nó thế nào rồi tìm giải pháp cho bạn. Bạn cho biết tên, ordernumber và serial của encoder nhé.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    5 lượt trong 5 bài viết

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    Trích dẫn Gửi bởi zizazizac Xem bài viết
    OK, mình đã kiểm tra rồi, thực sự là nó không khác gì những con trước đây mình đã làm, chỉ có điều mình chuyên về Siemens nên chọn con truyên thông qua Profibus còn con bạn chọn lại truyền thông SSI mà thôi. Mình chưa làm với loại này nhưng có thể gợi ý bạn thế này
    Thứ nhất nó là truyền thông SSI nên bạn phải chọn đúng chuẩn truyền thông PLC-Encoder là SSI SR422
    Thứ hai: Trên PLC phải có chương trình đọc được mã của con Encoder này (drive). Vì mình không rành về AB nên cái này đành nhờ anh em nào chuyên gia của AB hỗ trợ. Nhưng với Siemens thì với một Profibus Encoder nó sẽ đi kèm một cái GSD file, cái file này nó như là mình cài cái drive đó mà, khi cài vào nó sẽ hiểu được tín hiệu từ Encoder và bạn sẽ dựa vào đó để calibration, để set các giá trị Min, Max, alarm ...
    Ở đây nó bạn chọn nó là mã Gray, và con Encoder này giao tiếp với PLC của AB, mình nghĩ sao bạn không xài con Encoder hỗ trợ CAN Open mình nhìn thấy trên trang web đó.
    Ở trên bạn nói là đấu 13 dây tín hiệu là sao nhỉ? nó chỉ cần dây nói các chân 5=Reset, 11, 12 để cấp nguyền và 1,2: clock; 3,4 là data thôi mà. Bạn hãy coi lại đi nhé. Nên nhơ nó là truyền thông SSI RS422 đó bạn chứ không phải đấu vào module input của PLC.
    Good luck

Thành viên cấp 3
    Thanks
    28
    cái này là đấu thẳng 13 dây tín hiệu vào input PLC luôn đó bạn thứ tự theo màu không qua truyền thông việc lấy tín hiệu này chỉ cần dùng lệnh move toàn bộ 13 input này vào ô nhớ trong PLC việc còn lại là cái xử lý trong PLC như thế nào

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    Trích dẫn Gửi bởi hoanglonghui Xem bài viết
    cái này là đấu thẳng 13 dây tín hiệu vào input PLC luôn đó bạn thứ tự theo màu không qua truyền thông việc lấy tín hiệu này chỉ cần dùng lệnh move toàn bộ 13 input này vào ô nhớ trong PLC việc còn lại là cái xử lý trong PLC như thế nào
    Ý bạn là dùng các đầu dây cắt ra rồi đấu vào module IN put của PLC á. Sao lại làm vậy, nó là cái có tích hợp sẵn truyền thông mà. giả sử bạn có thể dùng được như vậy bằng cách tách tín hiệu ra thì module input của PLC cũng không thể xử ký kịp. Và nếu được thì bạn phải xài loại cho Hi speed counter chứ dùng loại thường là bó tay. chính vì vậy khi bạn quay nó mới không hiển thị được.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    28
    mình ko để ý con encoder này của bạn này như thế nào nhưng theo nguyên lý encoder tuyệt đối sẽ xuất thẳng ra tín hiêu luôn(thường là mã gray)không cần bộ đếm tốc độ cao vì ứng dung của emcoder này dùng trong việc xử lý 1 vòng quay trở lại vì qua vòng thứ 2 thì sẽ trả lại mã gray cũ

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    ^_^ SSI là loại encoder tuyệt đối nhưng không phải loại tuyệt đối thông thường mỗi bít là 1 dây đâu bạn, loại này chỉ có 2 xung clk và data, dữ liệu đưa về thì là mã gray nhưng là dạng thanh ghi dịch, cái này phải dùng module chuyên đọc SSI thì mới được (siemens dùng SM338 thì phải) không dùng cách nào khác được đâu ^_^
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu