Đăng Ký
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 29
    Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết

Code STL đọc nhu thế nào có hiệu quả

Mục này mở ra để cùng chia sẻ với mọi người phương pháp. Cách thức đọc code của chương trình STL làm sao cho có hiệu quả. Vấn đề này mở ra khi mình đi support cho nhà máy và đào tạo khá nhiều nên có một số kinh nghiệm nhỏ nhỏ đề cùng chia sẻ.

1. Khi đọc code STL phải nhìn tổng quan giao diện hệ thống và cách ghét nối thôi qua sử dụng phần mềm Step 7 bạn sẽ call struture để hiểu cấu trúc lập trình hệ thống và lưu đồ sử dụng trong đó từ đó đưa ra một cái nhìn tổng quan về code.
    2. Phân tich code chương trình theo từng phhìân đoạn/ phân tích chương trình theo Block để xử lý.
    3. Nếu gặp những chương trình bị khóa Function thì phải có chìa khóa: http://tranhieu0983.com/tai-lieu/phan-mem-mo-khoa-fbfc

4. Mở code và việc tiếp theo là chúng ta đọc theo hệ thống/ giải thuật lập trình và kết quả là xong.

Cái mà mình đọc thấy mệt nhất chỉ là truy xuất thanh ghi của PLC thôi.
    Nếu Bro nào có những chia sẻ khác mong cùng chia sẻ với mọi người.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

2. The Following 4 Users Say Thank You to tran_hieu0983 For This Useful Post:

Thành viên cấp 2
    Thanks
    35
    2 lượt trong 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    Mục này mở ra để cùng chia sẻ với mọi người phương pháp. Cách thức đọc code của chương trình STL làm sao cho có hiệu quả. Vấn đề này mở ra khi mình đi support cho nhà máy và đào tạo khá nhiều nên có một số kinh nghiệm nhỏ nhỏ đề cùng chia sẻ.

1. Khi đọc code STL phải nhìn tổng quan giao diện hệ thống và cách ghét nối thôi qua sử dụng phần mềm Step 7 bạn sẽ call struture để hiểu cấu trúc lập trình hệ thống và lưu đồ sử dụng trong đó từ đó đưa ra một cái nhìn tổng quan về code.
    2. Phân tich code chương trình theo từng phhìân đoạn/ phân tích chương trình theo Block để xử lý.
    3. Nếu gặp những chương trình bị khóa Function thì phải có chìa khóa: http://tranhieu0983.com/tai-lieu/phan-mem-mo-khoa-fbfc

4. Mở code và việc tiếp theo là chúng ta đọc theo hệ thống/ giải thuật lập trình và kết quả là xong.

Cái mà mình đọc thấy mệt nhất chỉ là truy xuất thanh ghi của PLC thôi.
    Nếu Bro nào có những chia sẻ khác mong cùng chia sẻ với mọi người.
    Xin chào anh! em đang vướng mắc khi đọc chương trình điều khiển lò nung thép liên tục. Em xin được chương trình điều khiển PLC, về định đọc để dịch ra thuật toán ở đó là gì, mà khó quá. Có quá nhiều biến, phần chú thích thỉ ít, số lượng network nhiều...nhìn rối tung cả lên. Em vẫn chưa hiều: "Khi đọc code STL phải nhìn tổng quan giao diện hệ thống và cách ghép nối thôi qua sử dụng phần mềm Step 7 bạn sẽ call struture" là thế nào để áp dụng. và "Phân tich code chương trình theo từng phân đoạn/ phân tích chương trình theo Block để xử lý". Mong anh nói cụ thể hơn đc ko ạ? thanks!

Thành viên cấp 4
    Thanks
    17
    89 lượt trong 75 bài viết
    Xin 1 vé để học tập
    Nhận hợp tác lập trình các loại PLC và xử lý sự cố về hệ thống tự động hóa
    Gm: Hidden Content

Thành viên cấp 4
    Thanks
    12
    16 lượt trong 14 bài viết
    Chào anh Hiếu
    Em có cái thắc mắc này muốn hỏi. tại sao khi dùng con trỏ ARn trong STL hay có cái đoạn như sau:
    L #diachitruyxuat
    SLW 3
    LAR1
    L 100.0
    T MW [AR1 , P#0.0]
    vd địa chỉ truyền thông của m bắt đầu là 3000. thì biến truyền vào #diachitruyxuat sẽ là 3000 trong chương trình gọi nó. nhưng tại sao lại luôn có dòng lệnh SLW 3
    Thanks.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    28
    27 lượt trong 23 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thanhke_auto Xem bài viết
    Chào anh Hiếu
    Em có cái thắc mắc này muốn hỏi. tại sao khi dùng con trỏ ARn trong STL hay có cái đoạn như sau:
    L #diachitruyxuat
    SLW 3
    LAR1
    L 100.0
    T MW [AR1 , P#0.0]
    vd địa chỉ truyền thông của m bắt đầu là 3000. thì biến truyền vào #diachitruyxuat sẽ là 3000 trong chương trình gọi nó. nhưng tại sao lại luôn có dòng lệnh SLW 3
    Thanks.
    có thể dùng để bỏ đi 3 bit đầu tiên không tính đến

Thành viên cấp 4
    Thanks
    17
    89 lượt trong 75 bài viết
    Chào anh Hiếu
    L #diachitruyxuat
    SLW 3
    LAR1
    L 100.0
    T MW [AR1 , P#0.0]
    Thanks.
    Vì 3 bit cuối là địa chỉ bít nên anh phải dịch trái 3 bit, chứ k thì địa chỉ 3000 k còn đúng nữa
    Nhận hợp tác lập trình các loại PLC và xử lý sự cố về hệ thống tự động hóa
    Gm: Hidden Content

8. Bài viết của "Mechatronic_Hieu" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    hay qua

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    8 lượt trong 6 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hoanglonghui Xem bài viết
    có thể dùng để bỏ đi 3 bit đầu tiên không tính đến
    * Chuẩn đấy: ví dụ #diachitruyxuat = 1000 thì sau lệnh SLW 3 sẽ có giá trị là 1000x2^3 =?

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    8 lượt trong 6 bài viết
    Mình cũng đang tập viết chương trình theo kiểu con trỏ này, mong mọi người giúp đỡ nhé.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    17
    13 lượt trong 11 bài viết
    Chào anh Hiếu
    L #diachitruyxuat
    SLW 3
    LAR1
    L 100.0
    T MW [AR1 , P#0.0]
    Thanks.
    em thì mới tìm hiểu con trỏ được vài tuần
    Con trỏ có con trỏ địa phương và con trỏ toàn cục (em đọc trong sách của Nguyễn Doãn Phước)
    Con trỏ mà anh đang dùng là con trỏ địa phương
    cấu trúc con trỏ thì như hình

theo cái hình thì 3 bit cuối luôn là đỉa chỉ bít vì vậy cần dịch trái 3 bít thì mới thu được dữ liệu có cấu trúc của con trỏ như hình
    vì con trỏ của anh là con trỏ địa phương nên mới phải làm thế, còn nếu là con trỏ toàn cục thì k có
    con trỏ toàn cục theo em biết thì thường dụng lệnh L D [ARx,P#2.0] để lấy địa chỉ

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu