Đăng Ký
Kết quả 1 đến 5 của 5
    Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Tp Ho chi Minh
    Thanks
    0

Hỏi cách nhập 1 chuỗi số nhị phân trong Citect 7.1

Tôi cần nhập dữ liệu theo định dạng nhị phân vào PLC . Trong các loại HMI thường có sẵn loại định dạng BINARY để nhập chuỗi số nhị phân nhưng trong Citect không thấy có . Vậy để nhập một chuỗi số nhị phân vào thanh ghi PLC phải làm cách nào ? Nếu không được phải dùng cách nhập DECIMEN rất khó cho người sử dụng hình dung được tác động để điều khiển , Bạn nào biết cách nhập chuỗi số nhi phân xin chỉ giùm . Cảm ơn .
    Hidden Content .0903640973

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi HOANG ANH Xem bài viết
    Tôi cần nhập dữ liệu theo định dạng nhị phân vào PLC . Trong các loại HMI thường có sẵn loại định dạng BINARY để nhập chuỗi số nhị phân nhưng trong Citect không thấy có . Vậy để nhập một chuỗi số nhị phân vào thanh ghi PLC phải làm cách nào ? Nếu không được phải dùng cách nhập DECIMEN rất khó cho người sử dụng hình dung được tác động để điều khiển , Bạn nào biết cách nhập chuỗi số nhi phân xin chỉ giùm . Cảm ơn .
    Mình chưa làm trong Citect,nhưng mình có làm trong Wincc và Wincc Flex.Mình nghĩ trong Citect cũng thế
    Trong Wincc Flex mình khai báo 1 tag loại Int,và quan trong là format type là Binary,khi gửi 1 dữ liệu chuỗi số nhị phân xuống thì PLC nhận và điều khiển bình thường
    Nếu bạn cần thì mình sẽ post lên,Hi vọng sẽ giúp được bạn

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Tp Ho chi Minh
    Thanks
    0
    Chào dohung . Trong WinCC mình vẫn làm như bạn nói nhưng trong Citect đối với thanh ghi nó hỗ trợ các kiểu dữ liệu :BCD/INT/LONG/LONGBCD/STRING/REAL
    nhưng trong trường định dạng (Format) lại không có Binary . Dùng kiểu INT khi nhập dữ liệu PLC chỉ hiểu số thập phân . Mình đã đọc kỹ Help phần định dạng dữ liệu nhưng không thấy có định dạng Binary . Hiện vẫn chưa làm được . Bạn có thêm gợi ý nào không ? Thân .

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    bạn có thể nhập bằng bcd hoặc int trong citect xuống plc ,từ plc bạn sẻ chuyễn đổi theo dạng mình muốn và move vào thanh ghi
    yêu cầu mục đích của dự án mình

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Tp Ho chi Minh
    Thanks
    0
    To daocongdabl . Tất nhiên có thể làm như vậy nhưng trong thực tế công nhân vận hành là đối tượng chính sử dụng giao diện điều khiển . Nếu nhập trực tiếp được dữ liệu nhị phân họ sẽ rất trực quan để hình dung khi điều khiển với 1 là ON và 0 là OFF output nào đó . Thật khó hình dung khi cần điều khiển nhiều biến cùng 1 lúc nếu nhập dữ liệu kiểu thập phân(INT) hoặc BCD . Citect khá hay nhưng có lẽ đây là một hạn chế (hay tại mình chưa biết cách sử dụng ?) . Tạm thời mình dùng cách nhập dạng thập phân đồng thời trên giao diện soạn sẵn 1 bảng chuyển đổi Deciman_Binary để công nhân vận hành dễ hình dung . Giải pháp này hơi chuối , tạm thời như vậy đã .

Đánh dấu