Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17
    Thành viên cấp 3
    Thanks
    7
    11 lượt trong 6 bài viết

Các bác cho em hỏi về lệnh DRN trong plc dòng FX1N ?

Lệnh DRN với FX1N có các tham số ; S1 tốc độ ban đầu, S2 tốc độ sau đó, X (ngõ vào tác động),Y ngõ ra xung.

Theo giản đồ em hiểu thế này có đúng không ah ?

Khi lệnh này được thực hiện . PLC sẽ phát xung ra ngõ ra Y theo tần số S1, khi X bị tác động thì PLC sẽ phát xung theo tần số S2 sau đó thì dừng không phát xung nữa và phát ra tín hiệu Clear signal. Vấn đề là cái lúc nó phát tần số S2 đó rồi dừng thì nó phát bao nhiêu xung rồi dừng ah? em không hiểu đoạn này mong được chỉ bảo thêm.

Thành viên cấp 6
    Thanks
    8
    79 lượt trong 61 bài viết
    Search hết tài liệu lập trình của dòng FX (từ FX0 tới FX2N) mà không thấy lệnh DRN.
    Email: Hidden Content
    Hidden Content
    Hidden Content
    Tel: 0989.999973

Cung cấp, thay thế tấm cảm ứng và LCD các loại màn hình
    Cung cấp PLC: Mitsubishi, Siemens, Delta, Vigor, Xinje, Omron, Panasonic (Nais), ...
    Cung cấp HMI Samkoon, Fuji Hakko, Proface, Hitech, Weintek, Mitsubishi, Siemens, Delta, Xinje, ...
    Đọc password các loại PLC và HMI

Thành viên cấp 3
    Thanks
    7
    11 lượt trong 6 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi zippopham Xem bài viết
    Search hết tài liệu lập trình của dòng FX (từ FX0 tới FX2N) mà không thấy lệnh DRN.
    hj sorry bác em mới dòm lại nhầm mất không có lệnh DRN, lệnh "ZRN" bác ah. em mò trong manual mà nó không giải thích về vấn đề này rõ ràng chán quá.

Thành viên cấp 6
    Thanks
    8
    Nó phụ thuộc vào thời gian lưu trong D8148, nó vẫn phát tần số S2 cho tới khi đủ thời gian trong D8148 thì không phát nữa. Bạn đọc kỹ đoạn dưới của hướng dẫn lệnh này, mục f.
    Hidden Content
    Hidden Content

Cung cấp PLC: Mitsubishi, Siemens, Delta, Vigor, Xinje, Omron, Panasonic (Nais), ...
    Cung cấp HMI Samkoon, Fuji Hakko, Proface, Hitech, Weintek, Mitsubishi, Siemens, Delta, Xinje, ...

Thành viên cấp 3
    Thanks
    7
    11 lượt trong 6 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi zippopham Xem bài viết
    Nó phụ thuộc vào thời gian lưu trong D8148, nó vẫn phát tần số S2 cho tới khi đủ thời gian trong D8148 thì không phát nữa. Bạn đọc kỹ đoạn dưới của hướng dẫn lệnh này, mục f.
    Hình như là không phải bác ạh, cái thời gian trong D8148 này đối với lệnh ZRN này là bao gồm 2 phần acce/dec time, với dòng FX1N thì acc/decc time này bằng nhau (set một thông số chung D8148 , với dòng FX3U hoặc FX3G thì có thể set riêng acc time khác với decc time được.) . D8148 là thời gian mà nó tăng tốc từ 0 - > S1, và giảm tốc từ S1 ->S2 (creep speed), còn từ S2 đến lúc nó ngừng phát xung thì em không biết là nó liên quan đến thông số nào, vì tốc độ S2(creep speed nó rất thấp) nên không cần quan tâm đến giá trị acc time nữa (D8148).

Thành viên cấp 3
    Thanks
    7
    11 lượt trong 6 bài viết
    cái này rất đơn giản là có servo thật mình test, vì D8148 nó cho phép từ (50ms - > 5000ms) nên nếu set nó là 5000ms (5s) thì bít ngay là từ đoạn S2 trở đi nó dừng khi nào, vì hiện em chưa có servo thật nên tham khảo các bác đã sài qua lệnh nek, nhiều khi bị dí đít về thời gian nên nó mông muội cái đầu quá,hj rất cám ơn bác zippopham có gì bác chỉ điểm thêm cho.

Thành viên cấp 6
    Thanks
    8
    Trích dẫn Gửi bởi newbie Xem bài viết
    D8148 là thời gian mà nó tăng tốc từ 0 - > S1, và giảm tốc từ S1 ->S2 (creep speed), còn từ S2 đến lúc nó ngừng phát xung thì em không biết là nó liên quan đến thông số nào, vì tốc độ S2(creep speed nó rất thấp) nên không cần quan tâm đến giá trị acc time nữa (D8148).
    D8148 cũng là thời gian giảm từ S2-->0. Còn sẽ chuyển từ S1 về S2 là tức thì ngay khi có S3. Vì lệnh này phục vụ cho mục đích "home" nên khi S3 tác động là phải chuyển ngay từ S1 về S2.

S2 nhỏ hơn S1 thì làm gì còn khái niệm "acc time" mà phải là "dec time" nhưng mình nghĩ giá trị này gần như tức thì.
    Lần sửa cuối bởi zippopham, ngày 07-17-2013 lúc 10:26 AM.
    Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Thanks
    7
    11 lượt trong 6 bài viết
    hj em lộn từ ngữ tí ấy mà, để chiều em up cho bác xem cái hình giản đồ này, S2 -> 0 không liên quan đến giá trị D8148, hình em vẽ lại là tài liệu của Mitsubishi nên có thể tin cậy được, từ tốc độ S2 đến khi dừng phát xung đồ thị nó đi thẳng đứng xuống (dừng tức thì và không quan tâm đến thông số D8148) . gian do.PNG

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Dict.7, HCM City
    Thanks
    2
    7 lượt trong 7 bài viết
    Vấn đề này thì nên có 1 cái hình rõ hơn..tham khảo cái này nhé, từ trang chủ mitsubishi japan:
    Method 0: DOG search
    FX position.jpg
    Method 2: Stopper type 1
    FX home stop type 1.jpg
    Method 3: Stopper type 2
    FX home stop type 2.jpg
    và parameter trong soft FX-PCS-VPS/WIN-E:

lưu ý hình cuối, nơi số lượng xung thì sẽ rõ
    Lần sửa cuối bởi vkhanh, ngày 07-17-2013 lúc 10:19 PM.
    Vikhanhads
    Automation and Service Solution

10. Bài viết của "vkhanh" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 3
    Thanks
    7
    11 lượt trong 6 bài viết
    Hình mờ quá bạn ạh không nhìn rõ.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu