Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11
    Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết

Lightbulb Tự khởi động biến tần khi cấp nguồn và vùng nhớ tự lưu trong biến tần

Mình mở mục này mọi người cùng chia sẻ.Vấn đề tự khởi động lại biến tần khi cấp nguồn mình hay thấy trong thực tế.Và parameter tự lưu cũng thế.Như vậy,mỗi loại biến tần sẽ có cách cài thông số khác nhau cho chức năng tự khởi động lại,và vùng nhớ nào tự lưu trong biến tần khi mất nguồn?

Mình chỉ mới biết làm vấn đề này trong biến tần Schneider và Controltechnique.
    Còn biến tần Siemens,hay những hãng khác thì cài như thế nào nhỉ ?

Mọi người cùng thảo luận/

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Vậy anh có thể cho biết keyword để tìm trong manual được không ? Vì em nghĩ mọi biến tần cũng gần gần giống nhau.Anh đưa lên để mọi người cùng thảo luận . Em rất là khoái cái món này đó

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Trích dẫn Gửi bởi hongphilong Xem bài viết
    Vậy anh có thể cho biết keyword để tìm trong manual được không ? Vì em nghĩ mọi biến tần cũng gần gần giống nhau.Anh đưa lên để mọi người cùng thảo luận . Em rất là khoái cái món này đó
    Anh có thể sử dụng từ khóa "automatic restart" hay "save config".

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Em thấy trên ABB chỉ có auto restart với những sự cố sau :

1. analog fault
    2.over current
    3.over volt
    4.under volt
    5.external fault

tất cả các thông số này nằm ở nhóm 31

Em không tìm thấy sự cố loss of line phase như trên schneider

Mà có phải loss of line phase có phải là sự cố để biến tần tự động restart khi mất nguồn không ?

Mục đích của tự động restart này là gì ?Mình phải bấm Start để nó chạy mới đúng chứ ?

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7

1. analog fault
    2.over current
    3.over volt
    4.under volt
    5.external fault

Mà có phải loss of line phase có phải là sự cố để biến tần tự động restart khi mất nguồn không ?

Mục đích của tự động restart này là gì ?Mình phải bấm Start để nó chạy mới đúng chứ ?

1. analog fault
    2.over current
    3.over volt
    4.under volt
    5.external fault

Mục đích của auto restart này là bất cứ khi nào có nguồn thì máy sẽ hoạt động,kể cả khi không có người vận hành.Tuy nhiên,chức năng này cần được xem xét cẩn thận.Như thế , khi biến tần mất nguồn rồi có nguồn trở lại,thì máy sẽ tự khởi động.Dohung thực hiện chức năng này khi làm cho nước Long Khánh và bánh Kinh Đô,vã nghĩ chắc rằng khi sử dụng biến tần thì nên dùng chức năng này.

Còn tất cả các lỗi mà anh nói ở trên,khi có lỗi thì biến tần dừng,khi lỗi được xóa thì biến tần sẽ tự động chạy trở lại,không cần cấu hình gì thêm cả.

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    - Em không biết anh config như thế nào nhưng theo em ta dùng thêm 5 cái relay và config biến tần ở macro 2- Wire là xong.

-Còn việc tự lưu thì không biết thật. A đưa lên mọi người cùng học hỏi

-Đây là ý tưởng của em , anh xem thử ,liệu có ổn không ? hay phải cần 1 timer nữa.

Lần sửa cuối bởi hongphilong, ngày 08-02-2011 lúc 04:46 PM.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Mục đích anh gắng thêm 5 relay để làm chi vậy ? Vì mình cấu hình chế độ 2 dây như anh thì cũng chỉ cần 1 Switch mà thôi(không dùng switch cũng được).Chưa hiểu ý của anh lắm.

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chỉ cần mất 1 pha là nhả tiếp điểm run.Nếu anh dùng switch thì không làm được điều này.Và thường dùng cái này để báo mất pha thông qua một cái còi báo.A đưa phần vùng nhớ lên đi để mọi người cùng đọc.Hic.Chờ lâu quá.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Chỉ cần mất 1 pha là nhả tiếp điểm run.Nếu anh dùng switch thì không làm được điều này.Và thường dùng cái này để báo mất pha thông qua một cái còi báo.A đưa phần vùng nhớ lên đi để mọi người cùng đọc.Hic.Chờ lâu quá.
    Không cần thiết phải tốn kém thế đâu anh.
    Nếu chạy và báo lỗi cho biến tần thì chỉ cần dùng ít nhất 1 cái còi báo là đủ.Chỉ cần nối tắt tín hiệu Run,(cấp nguồn 24V cho chân RUN).Còn để báo mất pha thì cấu hình 1 cái ngõ ra role trên biến tần,khi mất pha thì xuất 24V ra role đấy,và để xuất được thì phải cấu hình ngõ ra đấy dùng cho chức năng báo mất pha.Ngõ ra role này có thể cấu hình để báo biến tần đang chạy,có thể báo phát hiện mức cao,phát hiện mức thấp,báo hiệu mất pha input hay output,mất analog...tất cả chỉ cần cấu hình.Còn khi có lỗi thì biến tần sẽ trip và tự ngắt tín hiệu run này ra.Anh dùng như thế sẽ tốn kém lắm.

Về phần vùng nhớ tự lưu,đối với biến tần Schneider , mỗi khi mất nguồn thì 1 số địa chỉ (parameter sẽ bị xóa ) , vì vậy ,để an toàn , mỗi khi config xong nên sử dụng lệnh save config.Có 3 chế độ được sử dụng khi save config,anh tham khảo manual nha.Đối với biến tần ControlTechnique,thì nó dành hẳng địa chỉ từ #20.1 đến 20.51,không nhớ rõ nữa.

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Trích dẫn Gửi bởi Tom_Jerry Xem bài viết
    Bạn nói thấy hợp lý. Không biết mình có gà quá không, nhưng bài toán này thực tế được áp dụng ở đâu ?
    Nếu một system bị fail mà để cho nó auto restart kiểu này liệu có ổn không và có ông chủ nào dám đủ tự tin để chấp nhận sự tồn tại của nó trong nhà máy của mình, trừ khi nó là cái máy gì đó không quan trọng và không ảnh hưởng gì (cụ thể là cái gì mình cũng không nghĩ ra : ?
    Có ai dám đảm bảo sau cúp điện mọi thứ vẫn ok và sẵn sàng để tự động chạy trở lại ?
    Hỏi gà một chút, mọi người thông cảm.
    Các dòng biến tần khi ra đời có hỗ trợ chức năng này,thì nhà sản xuất đã tiên liệu được user sẽ ứng dụng cho những trường hợp nào rồi.Không có chức năng nào là dư thừa cả.

Như trên mình đã có nói,áp dụng chức năng này sẽ giúp ích trong việc giảm nhân công .Ứng dụng dohung làm trong các dự án cấp thoát nước mà quanh năm suốt tháng không cần 1 người công nhân vận hành nào,kể cả khi mất điện rồi có lại.
    Đối với 1 hệ thống sản xuất phức tạp,sử dụng tính năng này,sẽ mang lại tính tự động cao trong sản xuất,điều này có thể giảm và tránh được rủi ro nếu như lập trình tốt và tránh được các rủi ro có thể đoán được.

1 số ý kiến của mình.

Hãy luôn là chính mình.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu