Đăng Ký
Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 39
    Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thaison900 Xem bài viết
    anh dohung ơi anh viết tiếp đi,em đang cần tìm hiểu vấn đề này
    Sử dụng encoder cho biến tần :
    Encoder trong biến tần có thể được sử dụng với 1 số chức năng mà mình biết như sau.
    Thứ 1: Encoder sử dụng trong chế độ điều khiển vòng kín (Closed Loop Vector) hay closed loop servo :
    Trong chế độ vòng kín này,biến tần sử dụng tín hiệu encoder và bộ đọc xung tốc độ cao để đếm số xung và phản hồi tốc độ.Như thế,số xung đọc được và tốc độ phản hồi sẽ được lưu vào 4 ô nhớ,trong đó sẽ lưu thông tin về xung Z,số xung A,số vòng quay motor và tốc độ thực tế của động cơ.Ta có thể sử dụng xung Z này cài vào ngõ ra role để kích 1 cơ cấu chấp hành hay đưa tín hiệu báo cho PLC biết(tùy vào thiết kế hệ thống ban đầu).Số lượng xung thì có 2 giải pháp sử dụng,có thể dùng modbus/profibus để đọc giá trị này về PLC để xử lí,hoặc có thể scale ngay trên biến tần để xuất ngõ ra role tương ứng.Việc scale số xung này tương tự như scale tín hiệu analog cho PLC.Còn tốc độ thực tế của động cơ,để sai số tốc độ nhỏ,ta bắt buộc phải chỉnh PID cho thật tốt . Trong biến tần hoạt động với chế độ closed , sẽ có 2 bộ PID,1 bộ hiệu chỉnh tốc độ phản hồi,1 bộ hiệu chỉnh PID cho các tín hiệu analog khác.Với chế độ closed loop servo bắt buộc phải dùng encoder,còn với closed loop vertor,có thể không cần sử dụng encoder(chế độ RFC:ước lượng tốc độ ảo) nhưng chắc chắn chất lượng sai số tốc độ sẽ lớn hơn sử dụng encoder.

Thứ 2 : Encoder sử dụng như 1 tham chiếu tốc độ và các ứng dụng đồng tốc.:
    Trong chế độ này,tín hiệu encoder sẽ dùng để điều khiển 1 biến tần khác.Việc hiệu chỉnh tốc độ có thể theo 1 tỉ lệ bất kì.Ví dụ,khi động cơ thứ 1 đang chạy 40Hz,ta có thể sử dụng encoder của động cơ thứ 1 đưa về 1 biến tần khác,và hiệu chỉnh hệ số scale để điều khiển tốc độ động cơ thứ 2 với 1 tốc đô bất kì.Thông thường,để có thể sử dụng được tính năng này,ta phải mua thêm card đọc xung cho biến tần.Đối với Schneider có thể sử dụng thêm card WV3A3411,với biến tần Control Techniques thì dùng card SM Encoder Plus hay SM Encoder Universal Plus.Có rất nhiều chế độ sử dụng cho encoder biến tần như AB,FD,FR,AB.SERVO,FD.SERVO và 1 số chế độ encoder đặc biệt như SinCos,SC.Hiper...Mỗi loại có 1 tính năng rất mạnh và hầu như chỉ được sử dụng trong những ứng dụng truyền động phức tạp.

Thứ 3 : Encoder sử dụng trong truyền thông:
    Loại này mình chỉ được biết,còn chưa làm thực tế bao giờ nên cũng ko dám nói gì nhiều.

Việc cấu hình phần cứng cho encoder,tương tự ,encoder thường sẽ có khoảng 9 dây,bao gồm 2 dây xung A,A bù, 2 dây xung B,B bù,2 dây xung Z,Z bù,1 dây 0 VDC,1 dây nguồn 5V hay 24VDC,1 số loại có shield.Lưu ý,khi sử dụng encoder,có thể đấu 3 xung ABZ hay chỉ đấu AZ,và phải chọn cấu hỉnh xung tương ứng .Lưu ý 1 số biến tần có cho phép chọn dãy điện áp cấp nguồn cho encoder,có thể chọn cấp loại 5V hay 24V.Nên cẩn thận phần này

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    anh dohung ơi,trong cataloge của biến tần Unidrive SP Panel Mount không thấy chỉ cho mình về chon lựa cầu chì cho mạch điều khiển,anh có thề chỉ cho em dc ko.em có 2 biến tần SP1404 và SP1405, điều khiển 2 động cơ công suất lần lượt là 3kw và 4kw

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    minh chon CB bảo vệ cho biến tần như thế nào vậy a

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chào mọi người!
    Mình đang làm đồ án "Đồng tốc độ (Master Slave): Hai dây chuyền chạy nối tiếp cần ổn định tốc độ, trong đó dây chuyền 1 có tốc độ gấp 2 lần dây chuyền 2. (Hãng ABB)."
    Hiện tại Mình chọn biến tần ACS550, nhưng trong catalog biến tần ko ghi nhận tốc độ tham chiếu từ encoder. Vậy có cách nào để điều khiển động cơ slave không ?
    Mong mọi người giúp.thanks!

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Công ty cổ phần công nghệ cao Lê Gia
    Thanks
    0
    7 lượt trong 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tranho Xem bài viết
    Chào mọi người!
    Mình đang làm đồ án "Đồng tốc độ (Master Slave): Hai dây chuyền chạy nối tiếp cần ổn định tốc độ, trong đó dây chuyền 1 có tốc độ gấp 2 lần dây chuyền 2. (Hãng ABB)."
    Hiện tại Mình chọn biến tần ACS550, nhưng trong catalog biến tần ko ghi nhận tốc độ tham chiếu từ encoder. Vậy có cách nào để điều khiển động cơ slave không ?
    Mong mọi người giúp.thanks!
    Có bạn ạ, biến tần ACS550 nhận được tín hiệu đưa về từ Encoder thông qua modul giao tiếp Encoder feedback option modul có mã là OTAC-01 . Không chỉ có riêng dòng ACS550 mà từ dòng ACS355 đã có rồi bạn.
    Tài liệu tham khảo về modul OTAC-01: http://www.mediafire.com/view/?c762x64d0l09a0j

CÔNG TY CỔ PHẦN CÔNG NGHỆ CAO
    LÊ GIA
    Add: Số 91/2/17 Phạm Văn Chiêu – Phường 14 – Quận Gò Vấp – Tp. Hồ Chí Minh
    Tel: 08 – 39 470 421 ; 08 – 39 470 422
    Fax: 08 – 39 470 454
    Hotline: 0917 503 767
    Email: Hidden Content
    Website: Hidden Content
    Hidden Content |Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chào bạn! Đúng là biến tần ACS550 có tính năng encoder feedback. Nhưng mình cần sử dụng tính năng Encoder Reference(tín hiệu tham chiếu từ encoder), động cơ thứ 2 sẽ được điều khiển tốc độ thông qua tín hiệu tham chiếu từ encoder của động cơ thứ 1 đưa về.(trong catolog lại ko ghi sử dụng tính năng này).
    thanks!

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    12 lượt trong 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tranho Xem bài viết
    Chào bạn! Đúng là biến tần ACS550 có tính năng encoder feedback. Nhưng mình cần sử dụng tính năng Encoder Reference(tín hiệu tham chiếu từ encoder), động cơ thứ 2 sẽ được điều khiển tốc độ thông qua tín hiệu tham chiếu từ encoder của động cơ thứ 1 đưa về.(trong catolog lại ko ghi sử dụng tính năng này).
    thanks!
    Mình nghĩ nếu bạn muốn dùng tín hiệu Encoder của động cơ 1 thì bạn phải xử lý mới điều khiển được động cơ thứ 2, chứ không thể dùng tín hiệu Encoder của động cơ 1 rồi điều khiển động cơ 2 tốc độ gấp 2 động cơ 1, vì biến tần có thể đọc Encoder nhưng làm sao xử lý để xuất tần số để có tốc độ gấp 2
    Bạn xem lại xem, và bạn có thể upload hình ảnh mô hình bạn đang làm cho mọi người dễ thấy và có hướng giúp bạn dễ hơn
    Các loại cáp PLC, màn hình HMI : Mitubishi, Siemens, Omron, Weintek, Proface...
    LH : 0908 61 00 85 – Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Một số biến tần đọc encoder làm tham chiếu tốc độ thì bản thân nó sẽ xử lí được. Và nó sẽ cho mình tham số để scala theo tỉ lệ, ví dụ 1:2, 1:3 chẳng hạn, điều này mình làm qua biến tần controltechniques và biến tần schneider. Mình nghĩ các dòng khác cũng sẻ như vậy.

Trích dẫn Gửi bởi panaso Xem bài viết
    Mình nghĩ nếu bạn muốn dùng tín hiệu Encoder của động cơ 1 thì bạn phải xử lý mới điều khiển được động cơ thứ 2, chứ không thể dùng tín hiệu Encoder của động cơ 1 rồi điều khiển động cơ 2 tốc độ gấp 2 động cơ 1, vì biến tần có thể đọc Encoder nhưng làm sao xử lý để xuất tần số để có tốc độ gấp 2
    Bạn xem lại xem, và bạn có thể upload hình ảnh mô hình bạn đang làm cho mọi người dễ thấy và có hướng giúp bạn dễ hơn

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    12 lượt trong 12 bài viết
    Vậy thì hay quá, anh dohung có thể hướng dẫn trực tiếp cho bạn tranho trên biến tần ABB ACS550 luôn dùm được ko? Thanks nhiều nhiều
    Các loại cáp PLC, màn hình HMI : Mitubishi, Siemens, Omron, Weintek, Proface...
    LH : 0908 61 00 85 – Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Chào mod.
    Nếu bạn kia có đủ phần cứng, ở gần nhau, thì mình sẵng sàng tham gia để làm cho thêm kiến thức. Nhưng nếu không có thì mình cũng không thể đọc lí thuyết về dòng này rồi. Vì học mà không hành thì kiến thức cũng nhanh chóng ra đi.

Trích dẫn Gửi bởi panaso Xem bài viết
    Vậy thì hay quá, anh dohung có thể hướng dẫn trực tiếp cho bạn tranho trên biến tần ABB ACS550 luôn dùm được ko? Thanks nhiều nhiều

Hãy luôn là chính mình.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu