Đăng Ký
Trang 8 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 CuốiCuối
Kết quả 71 đến 80 của 92
    Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    61 lượt trong 46 bài viết
    Mấy bác chiến tiếp nha, mình phải bận mấy tuần khó mà "bàn loạn" ở đây được rồi, nếu không thì bị treo niêu mất.
    Lần sửa cuối bởi dienkhung, ngày 08-09-2013 lúc 12:51 PM.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    To @vkhanh Mấy cái chữ đó thì hỏi @Mechatronic_Hieu đi, chú này làm cho Danieli giải thích cho, khỏi phải hỏi google vì nó thuộc lĩnh vực sản xuất thép. Nhưng ma giáo sư @vkhanh mà không biết thì ai biết được nữa hả.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    Em thì ko có gì cả. Ra trường 2 bàn tay vô tình được ông sếp tốt đưa vào làm đang từ VĐK nhảy qua đam mê PLC và giờ gì cũng PLC and PLC . Nhưng em làm giáo dục nhận thấy:

1. Về cải cách: Mình phải cải cách từ cả phụ huynh học sinh chứ không phải học sinh sinh viên nữa. Họ thích con mình nào là thạc sĩ, nào là kỹ sư... Nhưng đâu biết con mình thực ra như thế nào.
    2. Cải cách về cách dạy: Quá quan trọng , tuyển người nhưng không tạo điều kiện cho học tập mà để giáo viên tự bơi ai đam mê tâm huyết thì còn lại còn không dạy cho có chứ trách nhiệm thì 0.
    3. Cải cách về tư tưởng: Thế hệ trẻ 9x, 10x, quá tệ về phong cách sống, dựa dẫm không tự làm. Hở ra là tham mà ko chịu tìm tòi, có người giúp thì muốn họ làm hộ chứ không phải hướng dẫn.
    4. Thiếu nhiệt huyết và học theo phong trào không định hướng .
    5. Coi lại tất tần tật như các anh thấy khi sinh viên hỏi bài: họ viết bài còn không dấu, xưng hô thì chẳng ra cái hệ thống gì cả: không biết là người đọc, người giúp toàn là đàn anh, có người là đáng tuổi chú bác mà xưng hô thì quá tệ. Về hỏi bài cái con khỉ gì me now, me from A to Z chứ không phải dạng xin định hướng, học kiểu làm giúp... Nói chung hơi tệ về phong cách sống và giao tiếp.
    6. Còn rất nhiều và rất nhiều.... Buồn lắm nhưng nếu làm giáo dục đã đam mê, yêu thích thì nhận 1 xu cũng dạy, nhận dạy free cũng chiu luôn .

P/s: Công ty nào cần tuyển tân kỹ sư mới chất lượng cao về tư duy, đam mê thì cho em xin contact hiện em có 6 em sinh viên ĐHBK thực tập em đã hướng dẫn từ PLC CB, NC, SCADA làm viết SCL, Script SCADA, report, Alarm very good + hoặc sinh viên cao thắng thì em có 2 em nhiệt tình . Hi Em hướng dẫn thực tập và thấy mấy em đó good nên mong các em theo tự động. Tương lai những người này mà làm tự động thì sau 1 năm họ vượt xa em nên em mong họ theo để vượt hơn có cái để em học tiếp. HiHi
    Dear Mr. Hiếu
    inpox của Hiếu không nhận được tin vì bị đầy "tran_hieu0983 has exceeded their stored private messages quota and cannot accept further messages until they clear some space."
    Định gửi số điện thoại của anh bên in Viettel củ chi cho Hiếu nhưng không gửi được. Vì điện thoại đó không thể public nên chỉ có thể inbox thôi, yêu cầu của người ta là hai năm kinh nghiệm đó, sợ mấy chú mới ra trường này thì không được nhưng Hiêu có thể giới thiệu người khác nếu có.

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    - Nếu plcvietnam có phần bình chọn box hot nhất thì mình vote cho cái box này. Hot nhất trong tháng 8/2013 mở ngày 7 nay ngày 09/08/2013 được 73 bài viết và 1013 người xem lúc 12h21 theo giờ VN.

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Dict.7, HCM City
    Thanks
    2
    7 lượt trong 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi aubaoquoc Xem bài viết
    - Nếu plcvietnam có phần bình chọn box hot nhất thì mình vote cho cái box này. Hot nhất trong tháng 8/2013 mở ngày 7 nay ngày 09/08/2013 được 73 bài viết và 1013 người xem lúc 12h21 theo giờ VN.
    nhờ đánh trúng tâm tình dân điện đó bác quốc..nhiều lúc cũng buồn..
    Vikhanhads
    Automation and Service Solution
    Email: Hidden Content

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    nhưng bác điên khủng rửa tay gác kiếm thì box cũng hết hot rồi ^_^
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Thành viên cấp 4
    Thanks
    17
    89 lượt trong 75 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết

Như vậy commisioning có phải là vận hành chạy thử không mấy bác, trước giờ đi toàn nghe mấy đại ca dùng từ commissioning mà chả hiểu gì cả, tìm trên wiki thì nó không phải là thiết kế, không phải lắp đặt, không phải kiểm thử, không phải bảo trì. Chắc nó là 1 số qui trình, thủ tục dùng để kiểm tra (e ko biết từ nào chính xác hơn) để đảm bảo rằng hệ thống được thiết kế, lắp đặt ... theo đúng yêu cầu của khách hàng đề ra,
    Nếu như hiểu theo ý em là đúng thì ks làm commissioning chuyên nghiệp thì cả đời chỉ làm được commissioning thôi, lụt nghề mất ^_^, và e thì thích lập trình thôi nên chắc ko đi commisoning được ^_^
    Cái này thì ông anh sai rồi, anh đi commissioning bên mảng PLC mà anh k hiểu PLC, k hiểu phần mềm thì chỉ có làm hỏng hết.Theo em thấy đi commissioning hay hơn làm phần mềm nhiều, anh viết chỉ mô phỏng và trong dk lý tưởng chủ yếu, ra ngoài site còn cả trăm thứ phát sinh. Bên cạnh đó anh cũng phải biết về các thiết bị field để calip, đấu nối, setup. Nói chung, ra site có nhiều cái phát sinh, ngồi viết chuơng trình thì k thể thấy hết.
    Commiss đòi hỏi phải hiểu rõ về PLC,về hệ thống , cẩn thận chứ k như khi viết soft mà tha hồ test,sửa đổi và download.
    Nhận hợp tác lập trình các loại PLC và xử lý sự cố về hệ thống tự động hóa
    Gm: Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    theo ý kiến chủ quan của mình thì công việc cho kỹ sư commissioning thường làm cho các dự án có công nghệ nhập từ nc ngoài. Lúc ấy cv của họ là phải tìm hiểu công nghệ, bản vẽ, chương trình, thiết bị...nói chung là phải biết khá nhiều về dự án cần làm kể cả cơ khí.
    Ngoài các kỹ năng chuyên môn thì họ cần phải có tính quyết đoán, giải quyết tình huống nhanh khi có sự cố hay thiết kê sai nhằm để đảm bảo tiến độ của dự án.
    Mình cũng đã tham gia comissioning 1 dư án nên thấy công việc này cũng khá vất vả.
    Ở cty VN thuong thấy cv của project engineer bao luôn commissioning.
    mấy bác như DienKhung hay bên Danieli có thể up và tấm về tủ điều khiển hay control room cho AE học hỏi vs.
    Mitsubishi automation .
    PLC A,FX,Q and servo MR-J2,3.
    Email: Hidden Content
    Mobile : 0168 798 0344

9. Bài viết của "phongnhatdo" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 4
    Thanks
    17
    89 lượt trong 75 bài viết
    Đúng là khá vất vả vì mình phải làm mọi thứ, áp lực cũng nhiều. Bọn tư bản mà mình làm cho nó 10 thì mình chỉ hưởng 1 thôi. Hình thì mình có nhiều nhưng cơ bản up lên cũng chỉ để nhìn chơi chứ nhìn cũng đâu học dc gì nhiều mà lại tốn tài nguyên forum
    Nhận hợp tác lập trình các loại PLC và xử lý sự cố về hệ thống tự động hóa
    Gm: Hidden Content

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Nói chung theo mình thì công việc commissioning hay code hay thiết kế, dự toán hay thi công... công việc nào cũng có cái hay cái khó riêng. Mỗi kĩ sư tự động hóa ở Việt Nam đa phần đều làm rất nhiều phần, nên kĩ sư mới ra trường nên xác định học nghề trước đã.
    _ Trước hết hãy biết đọc 1 bản vẽ chuẩn để nhận dạng thiết bị và chức năng của mạch. ít ra, nhìn 1 cái bản vẽ, cúng biết dò cái tín hiệu này là gì, nó từ đâu đến...Từ đó có thể tự đấu nối thi công, rồi dần dần có thể hiểu rõ nguyên lí điều khiển và có thể trả lời những câu hỏi như tại sao lại phải dụng con biến tần này, tại sao chỗ thì khởi động trực tiếp, chỗ thì khởi động sao/ tam giác, chỗ thì khởi động mềm, tại sao dùng con CB, contactor này... Rồi tại sao phải dùng những module PLC này trong hệ thống... Từ đó dần dần có thể biết cách chọn lựa thiết bị cho 1 quy trình công nghệ nào đó, đến đây là đã có thể có đủ kiến thức để bắt đầu vẽ- thiết kế được rồi ( tất nhiên còn phải học hỏi 1 số cái nữa...). Đến đây thì chưa chắc đã lập trình tốt được. Mình chưa bao giờ xem việc điều khiển tuần tự là dễ cả. Làm cho 1 hệ thống chạy là không khó, nhưng làm cho hệ thống chạy ổn định mới là điều phân biệt ai lập trình xịn hơn ai. Nghĩa là khả năng xử lí lỗ có thể xảy ra. Lỗi thì muôn hình muôn vẻ và nếu đã làm 1 hệ thống mới thì mình phải lường được những khả năng lỗi có thể xảy ra. Mình nghĩ trong lập trình PLC tuy duy logic là quan trọng nhất. Không phải truyền thông, hay analog hay PID gì cả( ý kiến chủ quan thôi, bác nào nghĩ khác thì tùy). Vì những cái này chỉ là vấn đề của kết nối, của vận dụng 1 hàm, 1 khối chức năng. Còn tư duy logic lại quyết định sự ổn định của hệ thống. Mình nghĩ những cậu sinh viên mới ra trường nên phát triển mạnh ở điểm này...

Để hoàn thiện 1 dự án là nhỏ đến đâu thì cần phải có nhiều kiến thức, mình nghĩ nên hiểu thật kĩ những vấn đề cực kì cơ bản trước, như việc đấu 1 cái role, đấu 1 cái motor khởi động trực tiếp/ đảo chiều/ sao- tam giác... và việc thi công là việc 1 kĩ sư bình thường mới ra trường nên làm trước nhất. Đừng nên nhìn những cái xa xăm trong khi chưa nắm bắt được những cái gần gũi nhất.

Lâu lâu vào thăm diễn đàn, thấy chủ đề hot quá nên tham gia cho nó zui. Lâu lâu xuất hiện 1 anh pro quá nên cũng ráng học hỏi.

Trích dẫn Gửi bởi phongnhatdo Xem bài viết
    theo ý kiến chủ quan của mình thì công việc cho kỹ sư commissioning thường làm cho các dự án có công nghệ nhập từ nc ngoài. Lúc ấy cv của họ là phải tìm hiểu công nghệ, bản vẽ, chương trình, thiết bị...nói chung là phải biết khá nhiều về dự án cần làm kể cả cơ khí.
    Ngoài các kỹ năng chuyên môn thì họ cần phải có tính quyết đoán, giải quyết tình huống nhanh khi có sự cố hay thiết kê sai nhằm để đảm bảo tiến độ của dự án.
    Mình cũng đã tham gia comissioning 1 dư án nên thấy công việc này cũng khá vất vả.
    Ở cty VN thuong thấy cv của project engineer bao luôn commissioning.
    mấy bác như DienKhung hay bên Danieli có thể up và tấm về tủ điều khiển hay control room cho AE học hỏi vs.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

12. Bài viết của "dohung" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Trang 8 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 CuốiCuối

Đánh dấu