Đăng Ký
Trang 1 của 10 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 92
    Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    61 lượt trong 46 bài viết

Sự thật buồn cho ngành tự động hóa của Việt Nam

Bài viết này mình không tạo được trong chủ đề nào khác, định tạo trong chủ đề giáo dục và đào tạo nhưng mình lại không được phép. Nếu các mod thấy không hợp nhãn để ở đay, vui lòng move vào chỗ đúng nha. cảm ơn.
    Mấy ngày nay đọc trên diễn đàn về bài viết của một kỹ sư mới ra trường: http://plcvietnam.com.vn/forum/showt...B%99ng-c%C6%A1 : mà thấy buồn cho cả một thế hệ và ngành tự động hóa Việt Nam. Tại sao khi đi học, nhất là đồ án tốt nghiệp thì sinh viên chỉ chăm chú vào nào là nhà máy điện nguyên tử, điều khiển tàu vũ trụ, không gian… rồi một người đề xướng đề tài truyền thông hay communication hai PLC qua web, qua WAN thì mọi người tham gia ầm ầm và có vẻ như đề tài không bao giờ kết thúc. Nếu người ngoài nhìn vào nhưng đồ án tốt nghiệp, những luộn văn kia có lẽ họ phải giật mình thán phục sao mà kỹ sư, sinh viên Việt Nam giỏi thế. Còn nếu như họ đi làm với một kỹ sư VN vaf chỉ giao một việc đơn giản là đấu cái motor có 6 đầu dây cũng không biết cách đâu thì không biết họ nghĩ sao nhỉ. Đó là cái nực cười của sinh viên, kỹ sư và của ngành giáo dục việt nam và ở đây nhưng ông thầy đào tạo nên họ có lẽ cần phải tự suy ngẫm lại mình.
    Mấy ngày nay mình tìm mua cái rectifier, vậy nhưng đề tài đăng lên không thấy có ai bán hang nhảy vào chào giá cả? Vì sao vậy, không phải vì họ không có bán mà thực tế nó đâu có được sản xuất ở VN. Nếu nghĩ vậy thì đơn giản, nhưng thực tế, khi mình đi hỏi nhiều chỗ thì kỹ sư bán hang còn không biết nó là cái gì nữa??? mình trích lại nguyên đoạn trả lời “cái bộ anh nói là bộ nguồn hay sao anh chắc bên em không có đâu,nếu bộ này để dk dong co dc thì ben siemens hình như có”. Bạn thấy sao về câu trả lời này? Nếu không hiểu sao mà đi bán được hàng. Ở đây mình không phải trích ra câu nói này để chê trách gì bạn đó mà để cho thấy một điều là các bạn cứ nghĩ cao siêu, các bạn cữ nghĩ cái trên trời nhưng cái ngay trước mắt và đơn giản nhất thì các bạn lại không biết. Thậm chí kỹ sư bán hàng của Schneider khi mình gọi điện đến còn không biết cái bộ mình nói đến là cái gì? Hic hic! Thậm chí quá đáng hơn còn có một cậu còn cãi mình là sao bộ chỉnh lưu điện áp trên DC bus lại cao hơn điện áp đầu vào được??? Ôi trời, đến nước này thì biết nói sao đây? Tức quá mình mới đưa công thức cho cậu ta và kêu cậu ta tính toán (Vd=(3*SQRT(2)*Vin)/pi) lúc này mới chịu im lặng. Mà thực ra điều đó thể hiện là trình độ hiểu biết đến cỡ nào! Dơn giản là cho dù điện áp đầu vào không phải là 400VAC mà 220VAC thì đầu ra trên DC bus vẫn có 540VDC được mà, chỉ cần một cái biến áp nhỏ thôi chứ có khó gì? Vậy mà lại đi cãi nhau với khách hàng. Điều này cho thấy sự kém cỏi và thiếu hiểu biết cũng như kém chuyên môn lẫn kỹ năng.
    Tại sao một kỹ sư việt nam mà một Philipin đi làm cùng một dự án cho nước ngoài thì giá thuê kỹ sư VN lúc nào cũng thấp hơn??? Và thường kỹ sư VN chỉ làm lính cho Philipin trong khi đó ai cũng nói “mấy thằng phi ngu như bò”. Vậy đó, người ta hơn mình ở điều gì, chỉ là hơn về tiếng anh thôi chứ có gì đâu.
    Nếu cứ đà này thì có lẽ kỹ sư VN chỉ suốt đời làm nhưng dự án con con trong nước mà chẳng bao giờ đi đấu thầu vơi nước ngoài mà thắng được cả. Có chăng cũng chỉ vài dự án trong nước mà chủ đầu tư chê nước ngoài đắt quá không đủ tiền trả nên phải thuê mấy công ty trong nước làm. Mình không chê trình độ của người VN, mình biết người VN chúng ta rất chịu khó, ham học hỏi nhưng có lẽ chúng ta cần nhìn lại mình, chính bản thân chúng ta, nhất là nhưng người được gọi là thầy giáo đang đào tạo ra những kỹ sư không biết làm việc. Còn anh em kỹ sư thì phải cố gắng, học hỏi, tìm tòi và nhất là cũng cố kiến thức ngoại ngữ để bổ sung kiến thức cho mình. Hãy học từ căn bản, từ nhưng cái dễ nhất các bạn phải làm được rồi mới nghĩ đến cái cao hơn, nếu cái căn bản và dễ nhất các bạn không làm được thì đững nghĩ sẽ làm tốt cái gì cao cấp. Nhớ năm 2007 mình có dạy một lóp về lập trình PLC cho một công ty, có một cậu có vẻ rành về PLC nên không thèm chú ý đến nhưng điều căn bản mình dạy. Vậy nhưng đến khi mình ra cho bài tập một mạch khởi động sao-tam giác thì ngồi gần một tiếng đồng hồ cũng làm không xong.
    Mình vẫn thường nói với mọi người hãy học bài học đơn giản này trước: Làm sao để bỏ con voi vào tủ lạnh? Trả lời: mở của tủ lạnh và bỏ con voi vào. Ở đay bạn đưng cố phức tạp hóa vấn đề là phái có cái tủ lanh thật to, hay làm sao cho con voi nhỏ lại, hay con voi quá to, quá năng …. Không cần thiết. Câu trả lời đúng nhất vaf dơn giản nhất là hã mở cửa tủ lạnh và bỏ con voi vào.
    Vài dòng tâm sự mong anh em, nhất là các kỹ sư mới ra trường lưu tâm và cố gắng học hỏi.
    Lần sửa cuối bởi dienkhung, ngày 08-08-2013 lúc 12:44 AM.

2. The Following 5 Users Say Thank You to dienkhung For This Useful Post:

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    ^_^ bác bình tĩnh lại nào, chuyện bác hỏi rectifier không ai biết cũng đúng thôi vì bộ đó ít dùng, ở ngoài người ta hay dùng biến tần, servo và dc driver thôi, bộ của bác chỉ dùng trong hệ biến tần dạng module thôi, mình có bán bộ đó chỉ là không vào mục rao vặt bao h nên ko biết.
    Còn về chuyện đào tạo thì nói nhiều lắm rồi, tuy nhiên theo mình thấy sinh viên bây h cũng năng động hơn mình nhiều rồi, rất nhiều bạn sinh viên mới ra trường nhưng rành về plc, scada đó thôi, còn chuyện đấu dây chỉ là chuyện nhỏ thôi, đúng ra thì chuyện đấu dây, lắp tủ là của sinh viên kỹ thuật, kĩ sư không làm mấy việc đó, bạn đi làm nhiều tiếp xúc nhiều thì sẽ thấy chẳng nước nào mà kĩ sư lại đi lắp tủ, lắp động cơ cả ^_^ chẳng qua là ở vn nhiều kĩ sư nên mới bắt kĩ sư làm thôi
    Còn các bạn mới ra trường ko có gì phải lo cả, đấu motor không được , lắp tủ không được thì có sao đâu, cái gì mình chưa được học thì không làm được là bình thường, chưa được học mà làm được thì hoặc là thiên tài hoặc là làm ẩu, như thế thì nguy hiểm vô cùng, quan trọng là đưa bạn 1 cái bạn chưa biết, bạn tìm được tài liệu, tìm được người giúp đỡ, bạn làm được và sau này khi gặp lại cái đó bạn làm được, ^_^ kĩ sư hơn công nhân ở chỗ đó và kĩ sư trường này hơn kĩ sư trường khác cũng ở chỗ đó
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

4. The Following 4 Users Say Thank You to ncrazy For This Useful Post:

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    - Buồn gì bạn ơi, đặc thù của nền giáo dục VN ta. Có trách thì hãy trách mấy ông đầu ngành, tại sao VN ta không được quốc tế công nhận, mặc dù VN ta đi thi các kỳ olumpics đều giành nhất nhì ba. Đừng trách tại sao ks điện tử mới ra trường đưa đcơ 6 đầu dây nối Ү/∆ không làm được, dể hiểu học lướt qua + lâu quá không đụng + chưa nhìn thấy thực tế bao giờ, có hiểu cơ cấu động lực và bố trí pha trong motor đâu mà dám đấu, khi gặp phải thì có hiểu đó là cái quái gì mà đặt câu hỏi chính xác.
    - Quay về nền giáo dục VN, có vài điều nghịch lí. Bộ giáo dục cấm không cho trẻ học trước chương trình lớp 1, nhưng học sinh vào lớp 1 thì phải biết ngay ráp vần ngay đấu học kỳ 1, biết làm toán đố chứ không phải toán + -. Mình nhớ cháu mình học xong lớp 11 ở VN, khi định cư sang Mỹ nói "học sinh Mỹ nó ngu như bò" dể hiểu vì chương trình lớp 11 của mình học tè le hàm lượng giác, tích phân, vi phân, toán phân tích ADN trong sinh vật, toán quang phổ, lượng tử trong vất lí, giải các phương trình hóa học hữu cơ, vô cơ, hết chương trình 12 của nó mới tương đương lớp 10 của mình à..??? . hì hì còn mấy em chuyên thì được đào tạo đặc cách, tôi đố các bạn đưa đề thi quốc gia chương trình lớp 9 thôi mà các bạn giải ra. Hệ thống giáo dục VN ta đào tạo suy luận từ trong trứng, hs chưa vào lớp 1 buộc lòng tôi phải dạy suy luận số lớn, số bé, số trừ, số bị trừ, hiệu số...., và toán đố, mặc dù rất bực cũng phải tìm cách nhét cái đống đó vào sọ nảo em bé 5 tuổi. Hic đố có bạn nào ở nhà có người thân có con có cháu đùng 1 cái dẫn vào lớp 1 học mà không học trước như cái thằng Mỹ. Nó ngu nên nó mới phóng phi thuyền lên quỹ đạo đùng đùng, còn VN mình làm ra 1 chiếc xe 2 bánh có động cơ thương mại không xong.
    - Đừng vội vơ đũa cả nắm, sv, ks VN ta có tinh thần học hỏi cực kỳ cao, học rất nhiều, rất rộng, nhưng lại ít có cơ hội phát huy khả năng và kiến thức, thành ra bế tắc, vì cơm áo gạo tiền đành bỏ nghề, chán nản. Vì môi trường làm việc, cụ thể vài người bạn mình là ks cơ khí, ks điện....đi dạy thể dục, đi bán hàng mỹ phẩm đa cấp, ks hàng hài, ks hàng không vì không quen biết lớn và không đủ mo...n y. Thì ai cho làm thuyền trưởng ai cho làm cơ trưởng. Hic
    - Ôi có việc đi rùi. Tính viết khá dài tâm sự nổi lòng, rảnh up lên tiếp

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

6. Bài viết của "aubaoquoc" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Dict.7, HCM City
    Thanks
    2
    7 lượt trong 7 bài viết
    Bên luồng kia anh cũng đã nói vậy nè
    Trích dẫn Gửi bởi dienkhung Xem bài viết
    Giống anh ngày xưa, ngày xưa anh học điện tử vậy mà ra trường lại đi làm tự động hóa. Coi như 90% kiến thức học trong trường đã ra đi và chẳng mấy ứng dụng. Khi bắt đầu tìm hiểu thì phaair chịu khó tìm người có kinh nghiệm và hỏi từ từ. Sau đó thì cố gắng học thêm, đọc một cái gì đo (sơ đồ một mạch điện) thì chỉ đọc một cái thôi, khi nào đọc mà không cầm cái sơ đồ đó lên vẫn hình dung được cai relay nào đóng chỗ nào, tiếp điểm thường đóng, thường mở .... nói chung là nhắm mắt cũng thấy được thì khi đó mới hiểu được. Quan trong là em phải chịu khó, phải cày cuốc thôi, đừng mơ tưởng cái gì cao xa, hạy làm những cái cơ bản nhất, đơn giản nhất.
    Chú em đó cũng
    Giống anh ngày xưa
    đó thôi
    Vikhanhads
    Automation and Service Solution
    Email: Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    ^_^ bác bình tĩnh lại nào, chuyện bác hỏi rectifier không ai biết cũng đúng thôi vì bộ đó ít dùng, ở ngoài người ta hay dùng biến tần, servo và dc driver thôi, bộ của bác chỉ dùng trong hệ biến tần dạng module thôi, mình có bán bộ đó chỉ là không vào mục rao vặt bao h nên ko biết.
    Còn về chuyện đào tạo thì nói nhiều lắm rồi, tuy nhiên theo mình thấy sinh viên bây h cũng năng động hơn mình nhiều rồi, rất nhiều bạn sinh viên mới ra trường nhưng rành về plc, scada đó thôi, còn chuyện đấu dây chỉ là chuyện nhỏ thôi, đúng ra thì chuyện đấu dây, lắp tủ là của sinh viên kỹ thuật, kĩ sư không làm mấy việc đó, bạn đi làm nhiều tiếp xúc nhiều thì sẽ thấy chẳng nước nào mà kĩ sư lại đi lắp tủ, lắp động cơ cả ^_^ chẳng qua là ở vn nhiều kĩ sư nên mới bắt kĩ sư làm thôi
    Còn các bạn mới ra trường ko có gì phải lo cả, đấu motor không được , lắp tủ không được thì có sao đâu, cái gì mình chưa được học thì không làm được là bình thường, chưa được học mà làm được thì hoặc là thiên tài hoặc là làm ẩu, như thế thì nguy hiểm vô cùng, quan trọng là đưa bạn 1 cái bạn chưa biết, bạn tìm được tài liệu, tìm được người giúp đỡ, bạn làm được và sau này khi gặp lại cái đó bạn làm được, ^_^ kĩ sư hơn công nhân ở chỗ đó và kĩ sư trường này hơn kĩ sư trường khác cũng ở chỗ đó
    Bạn có lẽ chưa đi làm với nước ngoài bao giờ, mình có kình nghiệm 13 năm thì gần 10 năm làm cho công ty nước ngoài, 7 năm chuyên phụ trách dự án và it nhất 5 năm chuyên làm việc với các dự án của nước ngoài. Kỹ sư mà chỉ tay năm ngón thì chỉ có kỹ sư Việt nam và chỉ người việt nam mới nghĩ như vậy thôi. Có thể nói ở VN mình là người đi là dự án cho nước ngoài thuộc hạng nhiều nhất hay ít ra cũng nằm trong top 10 đó. Các dự án và các nước mình đã đi như từ châu âu, châu á, châu phi đều có cả va mình là từ lập trình cho đến commissioning bạn nhé. Nếu bạn gặp một công ty của Úc, bạn sẽ thấy người ta làm việc thế nào? đã ra đến công trường thì sếp đến lính cũng giống nhau, việc thằng nào thằng đó làm, không có cái vụ đứng chỉ tay 5 năm ngón đâu bạn ạ.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    Trích dẫn Gửi bởi vkhanh Xem bài viết
    Bên luồng kia anh cũng đã nói vậy nè

Chú em đó cũng đó thôi
    Ý là gì? có vẻ ông anh thừa tài năng nhưng lại thiếu ....
    Lần sửa cuối bởi dienkhung, ngày 08-07-2013 lúc 02:30 PM.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    Trích dẫn Gửi bởi aubaoquoc Xem bài viết
    - Buồn gì bạn ơi, đặc thù của nền giáo dục VN ta. Có trách thì hãy trách mấy ông đầu ngành, tại sao VN ta không được quốc tế công nhận, mặc dù VN ta đi thi các kỳ olumpics đều giành nhất nhì ba. Đừng trách tại sao ks điện tử mới ra trường đưa đcơ 6 đầu dây nối Ү/∆ không làm được, dể hiểu học lướt qua + lâu quá không đụng + chưa nhìn thấy thực tế bao giờ, có hiểu cơ cấu động lực và bố trí pha trong motor đâu mà dám đấu, khi gặp phải thì có hiểu đó là cái quái gì mà đặt câu hỏi chính xác.
    - Quay về nền giáo dục VN, có vài điều nghịch lí. Bộ giáo dục cấm không cho trẻ học trước chương trình lớp 1, nhưng học sinh vào lớp 1 thì phải biết ngay ráp vần ngay đấu học kỳ 1, biết làm toán đố chứ không phải toán + -. Mình nhớ cháu mình học xong lớp 11 ở VN, khi định cư sang Mỹ nói "học sinh Mỹ nó ngu như bò" dể hiểu vì chương trình lớp 11 của mình học tè le hàm lượng giác, tích phân, vi phân, toán phân tích ADN trong sinh vật, toán quang phổ, lượng tử trong vất lí, giải các phương trình hóa học hữu cơ, vô cơ, hết chương trình 12 của nó mới tương đương lớp 10 của mình à..??? . hì hì còn mấy em chuyên thì được đào tạo đặc cách, tôi đố các bạn đưa đề thi quốc gia chương trình lớp 9 thôi mà các bạn giải ra. Hệ thống giáo dục VN ta đào tạo suy luận từ trong trứng, hs chưa vào lớp 1 buộc lòng tôi phải dạy suy luận số lớn, số bé, số trừ, số bị trừ, hiệu số...., và toán đố, mặc dù rất bực cũng phải tìm cách nhét cái đống đó vào sọ nảo em bé 5 tuổi. Hic đố có bạn nào ở nhà có người thân có con có cháu đùng 1 cái dẫn vào lớp 1 học mà không học trước như cái thằng Mỹ. Nó ngu nên nó mới phóng phi thuyền lên quỹ đạo đùng đùng, còn VN mình làm ra 1 chiếc xe 2 bánh có động cơ thương mại không xong.
    - Đừng vội vơ đũa cả nắm, sv, ks VN ta có tinh thần học hỏi cực kỳ cao, học rất nhiều, rất rộng, nhưng lại ít có cơ hội phát huy khả năng và kiến thức, thành ra bế tắc, vì cơm áo gạo tiền đành bỏ nghề, chán nản. Vì môi trường làm việc, cụ thể vài người bạn mình là ks cơ khí, ks điện....đi dạy thể dục, đi bán hàng mỹ phẩm đa cấp, ks hàng hài, ks hàng không vì không quen biết lớn và không đủ mo...n y. Thì ai cho làm thuyền trưởng ai cho làm cơ trưởng. Hic
    - Ôi có việc đi rùi. Tính viết khá dài tâm sự nổi lòng, rảnh up lên tiếp
    Trích lại bài viết trên, tôi không vơ đũa cả nắm ông ạ
    Mình không chê trình độ của người VN, mình biết người VN chúng ta rất chịu khó, ham học hỏi nhưng có lẽ chúng ta cần nhìn lại mình, chính bản thân chúng ta, nhất là nhưng người được gọi là thầy giáo đang đào tạo ra những kỹ sư không biết làm việc. Còn anh em kỹ sư thì phải cố gắng, học hỏi, tìm tòi và nhất là cũng cố kiến thức ngoại ngữ để bổ sung kiến thức cho mình. Hãy học từ căn bản, từ nhưng cái dễ nhất các bạn phải làm được rồi mới nghĩ đến cái cao hơn, nếu cái căn bản và dễ nhất các bạn không làm được thì đững nghĩ sẽ làm tốt cái gì cao cấp. Nhớ năm 2007 mình có dạy một lóp về lập trình PLC cho một công ty, có một cậu có vẻ rành về PLC nên không thèm chú ý đến nhưng điều căn bản mình dạy. Vậy nhưng đến khi mình ra cho bài tập một mạch khởi động sao-tam giác thì ngồi gần một tiếng đồng hồ cũng làm không xong.

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    ^_^ thì đúng là "việc thằng nào thằng đó làm" nhưng mình chưa thấy thằng kĩ sư nước ngoài nào đi đấu motor cả ^_^, nó chỉ di commisioning thôi, khi gặp sự cố nó nằm đó đợi hỗ trợ từ cty mẹ, chỉ có vn mình đa năng, cái gì cũng làm hết, nếu về năng lực kĩ sư mình hơn tụi nó nhiều, bây giờ 2 thằng kĩ sư, 1 thằng vn và 1 thằng nước ngoài cùng đến sửa 1 cái máy chưa gặp bao h, thì mình dám chắc ks việt nam sửa xong trước, nnó chỉ hơn mình về quản lý, cách thức làm việc thôi, không nên tôn sùng nó thế
    Còn mình thì trước giờ làm chỉ có 1 mình thôi, làm hết từ thiết kế, đấu dây, lập trình, test thử
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    ^_^ thì đúng là "việc thằng nào thằng đó làm" nhưng mình chưa thấy thằng kĩ sư nước ngoài nào đi đấu motor cả ^_^, nó chỉ di commisioning thôi, khi gặp sự cố nó nằm đó đợi hỗ trợ từ cty mẹ, chỉ có vn mình đa năng, cái gì cũng làm hết, nếu về năng lực kĩ sư mình hơn tụi nó nhiều, bây giờ 2 thằng kĩ sư, 1 thằng vn và 1 thằng nước ngoài cùng đến sửa 1 cái máy chưa gặp bao h, thì mình dám chắc ks việt nam sửa xong trước, nnó chỉ hơn mình về quản lý, cách thức làm việc thôi, không nên tôn sùng nó thế
    Còn mình thì trước giờ làm chỉ có 1 mình thôi, làm hết từ thiết kế, đấu dây, lập trình, test thử
    Mình chẳn tôn sùng gì ai cả, mình chỉ nói cách làm thế nào để mình có thể thấy được mình không bằng người ta. Bạn nói đúng, máu liều thì dân VN cao hơn tui nó, chẳng hạn như là điện hạt nhân thậm chí còn chưa hình dung cụ thể nó là cái gì nhưng đã bao nhiêu cái luận văn, đồ án tốt nghiệp về nó.
    Còn nói đi comissioning, mình thường đi với một đám của Úc, khi mình commissioning ở phần entry, nó làm phần exit của một giây chuyền giấy hay thép chẳng hạn, chẳn lẽ cái motor bị đấu sai, chạy không được, hay lỏng múi dây nó ngồi đợi người đến làm hả bạn, không có cái vụ đó đâu. Mình có nhiều năm làm với tụi nó rồi bạn, nó còn thậm chí là tủ điện đấu sai nó cũng nhào vào nó gỡ dây đấu lại. Đi làm công trường, commissioning chạy tiến độ, bạn ngồi đợi người khác thì chỉ có nước bị tống cổ hả bạn. Mình thì chưa bao giờ làm một mình cả vì hầu hết dự án bên mình là nhà máy thép, hóa chất, giấy, xi măng nên đi commissioning là cả một đám từ ta đến tây đó.

13. Bài viết của "dienkhung" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Mình chẳn tôn sùng gì ai cả, mình chỉ nói cách làm thế nào để mình có thể thấy được mình không bằng người ta. Bạn nói đúng, máu liều thì dân VN cao hơn tui nó, chẳng hạn như là điện hạt nhân thậm chí còn chưa hình dung cụ thể nó là cái gì nhưng đã bao nhiêu cái luận văn, đồ án tốt nghiệp về nó.
    Còn nói đi comissioning, mình thường đi với một đám của Úc, khi mình commissioning ở phần entry, nó làm phần exit của một giây chuyền giấy hay thép chẳng hạn, chẳn lẽ cái motor bị đấu sai, chạy không được, hay lỏng múi dây nó ngồi đợi người đến làm hả bạn, không có cái vụ đó đâu. Mình có nhiều năm làm với tụi nó rồi bạn, nó còn thậm chí là tủ điện đấu sai nó cũng nhào vào nó gỡ dây đấu lại. Đi làm công trường, commissioning chạy tiến độ, bạn ngồi đợi người khác thì chỉ có nước bị tống cổ hả bạn. Mình thì chưa bao giờ làm một mình cả vì hầu hết dự án bên mình là nhà máy thép, hóa chất, giấy, xi măng nên đi commissioning là cả một đám từ ta đến tây đó.
    Ồ các bác này sao lại phải cãi nhau ỏm tỏi lên thế nhỉ,...em thì thấy thằng kỹ sư nước ngoài sang việt nam bao giờ cũng được gọi là "chuyên gia nước ngoài" mà phải nói tụi nó làm việc chuyên nghiệp thật, chắc nước ngoài nó đào tạo bài bản và chuyên sâu lắm... nhưng chắc cũng chỉ trong chuyên ngành của tụi nó thôi...còn kỹ sư việt nam em thấy có 2 loại, 1 loại làm lĩnh lương tháng...và loại còn lại là tự kiếm tiền trả lương cho chính bản thân...kỹ sư thuộc loại này mới cần biết nhiều và biết rộng...Hix hix hix...việt nam...em không bàn về vấn đề giáo dục đâu nhé chỉ góp ý chơi thôi

Trang 1 của 10 123 ... CuốiCuối

Đánh dấu