Đăng Ký
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 18 của 18

Chủ đề: Lập trình HMI

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi phongnhatdo Xem bài viết
    Trường hợp này cũng nghe nhiều người nói đó.
    Việc bảo trì có 2 trường hợp như duoi:
    - Bảo trì trong khi hệ thống vẫn hoạt động.
    - shutdown hoàn toàn hệ thống rồi bảo trì.
    Vậy chắc bạn rơi vào thường hợp 1, với 1 hệ thống lơn thường chia ra nhiều cụm. Nếu bạn chỉ bảo trì 1 bộ phần nhỏ trong đó mà yêu cầu dừng hoàn toàn hệ thống thì không ok lắm.
    Như trường hợp của bạn thì nền xem màn hình chức năng có hỗ trợ chức năng bypass thiết bị cho việc bảo dưỡng ko? nếu không thì bạn phải ngắt phần động lực cho nó nhưng việc này sẽ ảnh hưởng đến process của hệ thông( có thể bị alarm).
    Bạn phải chắc chắn là cụm thiết bị cần bảo trì dc cách ly hoàn toàn nhé, còn trên HMI bạn kiếm tờ giấy+băng keo và dán cái mặt cảm ứng lại, treo bản "đang bảo trì cấm sờ" là dc. vi du như trường hợp như trong thiết hệ thống có nhiều bơm thì người ta thường chọn dư ra khoảng > 1 bơm cũng với mục đích là chạy bù khi bảo trì 1 bơm bất kỳ đó.
    Thân
    Đúng như bạn nói, trường hợp của mình ở đây là chỉ bảo trì một cụm thiết bị trong hệ thống, mình muốn đề cập ở đây là khía cạnh lập trình HMI, làm sao để cụm thiết bị này bị khóa trên màn hình, trong khi các thiết bị khác vẫn hoạt động. Phần động lực dĩ nhiên là cắt điện rồi treo bảng rồi.

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Trên HMI làm 1 trang "bảo trì cấm phá" khi bảo trì bấm chuyển trang 1 phát thiết lập pass cho button,khi muốn back lại những trang khác người vận hành phải điền pass vào,còn cách nữa mỗi lần bảo trì vác búa đập tan cái màn hình ra,xong thì báo mua cái mới thay thế đập chết
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    Như vậy bạn cần source PLC và màn hình.
    Tạo một biến "interlock" cho từng cụm thiết bị riêng biệt, rồi lấy biến đó lock các đầu ra của thiết bị.
    Nên tạo 1 screen riêng cho việc bảo trì đồng thời phân quyền truy cập cho nó, sau đó là tạo các nút nhất lock cho từng cụm thiết bị.
    Như vậy bạn có thể thoải mái bảo trì mà ko sợ ai nhấn nữa.
    Mitsubishi automation .
    PLC A,FX,Q and servo MR-J2,3.
    Email: Hidden Content
    Mobile : 0168 798 0344

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    257 lượt trong 205 bài viết
    Dear all ,
    Mình nghĩ cái này cũng không khó ,vì thường trong prosess khi người ta viết chương trình thì đã nghĩ đến việc này rồi ,nó có chế độ bảo trì thiết bị ,chúng ta chỉ việc chọn chế độ bảo trì và treo bản là Ok ,cách li nguồn động cơ bằn Isolator( như đã nói ở trên) .
    Như thế thì vô tư bảo trì thôi .
    Good luck/
    ---------------------------------
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content
    Tel : 0984198685
    " Listen. Think. Solve. "

Thành viên cấp 2
    Thanks
    3
    Anh cường ơi em hoi cái là em có cái HMI lúc đầu vẫn nhận như thường nhưng sau khi đổ chương trình xuống HMI thì chỉ đổ dc 1 lầ còn các lần sau thì không thể đổ được do HMI không nhận vậy tức là nó bị làm sao ạ

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    Trích dẫn Gửi bởi tuanphuluu Xem bài viết
    Anh cường ơi em hoi cái là em có cái HMI lúc đầu vẫn nhận như thường nhưng sau khi đổ chương trình xuống HMI thì chỉ đổ dc 1 lầ còn các lần sau thì không thể đổ được do HMI không nhận vậy tức là nó bị làm sao ạ
    PLC không nhận HMI ? Nếu vậy là do bạn chưa set communication cho no rồi ,bạn láy chương trình HMI củ của nó load lại thử xem rồi vào phần configure của nó xem nó set communication như thê nào.
    Good luck.
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 2
    Thanks
    3
    Trích dẫn Gửi bởi cuongvcs Xem bài viết
    PLC không nhận HMI ? Nếu vậy là do bạn chưa set communication cho no rồi ,bạn láy chương trình HMI củ của nó load lại thử xem rồi vào phần configure của nó xem nó set communication như thê nào.
    Good luck.
    anh cường ơi anh có chương trình HMI nào nhập trực tiếp số trên HMI xuống PLC thì cho em xin với THank anh nhiều

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    Trích dẫn Gửi bởi tuanphuluu Xem bài viết
    anh cường ơi anh có chương trình HMI nào nhập trực tiếp số trên HMI xuống PLC thì cho em xin với THank anh nhiều
    Bạn xem địa chỉ đúng không , HMI cho phép hiển thị bao nhiêu số ? và PLC bạn dùng loại data gì ,ví dụ trong Tag Data_Temp bạn có giá trị là 12345 mà trên HMI bạn chỉ cho phép hiển thị có 4 số thì nó sẽ thành ***** ,
    Good luck
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Đánh dấu