Đăng Ký
Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 45
    Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phongnhatdo Xem bài viết
    Bây 1 co biến tần 10kw điều khiển 1 con 7kw và 3kw ( về phần tải thực tế đã dc tính toán và chọn ra được 2 động cơ như vậy).
    Trước tiên mình muốn hỏi mọi người.
    - cấu hình trên thì biến tần có thể chạy dc ko?
    Về phần setting parameter thì mình thấy thường có thể set thông số cho motor 1 và motor thứ 2. Vậy thì thông số motor thứ 2 có ý nghĩa như thế nào? và khi nào chúng được kích hoạt?
    chẳng hạn bên Hitachi.
    chạy tốt có thêm role nhiệt nhé

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chạy tốt nhớ thêm rơ le nhiệt nhé.mình đang chạy khoảng 167 con động cơ với biến tần 75kw cho dây chuyền ép cọc bê tông.cái này rất tốt cho chạy đồng tốc.như chạy chân cẩu trục chẳng hạn,ok bạn
    Trích dẫn Gửi bởi aubaoquoc Xem bài viết
    - Cho hỏi thêm nếu 1 inverter có thể cho phép ta chạy nhiều hơn 1 motor không?
    Ex: Inverter 10kw đấu // 10 con motor 1kw. Thực tế có cái vụ này không?

hongminhbv
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi sinhthai Xem bài viết
    Chạy tốt nhớ thêm rơ le nhiệt nhé.mình đang chạy khoảng 167 con động cơ với biến tần 75kw cho dây chuyền ép cọc bê tông.cái này rất tốt cho chạy đồng tốc.như chạy chân cẩu trục chẳng hạn,ok bạn
    Mình cũng đã làm trong nghành Bê Tông Ly Tâm và công ty chuyên ép cọc bê tông được hơn 2 năm, giờ đang phụ trách phần điện cho công ty cơ khí chế tạo chuyên chế tạo máy và chuyển dao công nghệ bê tông ly tâm này
    Các máy móc để sản xuất và công nghệ ép cọc từ robo đến dàn ép cơ hay Scada giám sát nhà máy đều đã xây dựng và làm qua nhưng chưa thấy dây truyền ép cọc nào nhiều động cơ như bạn nói
    Nếu được gửi cho anh em xin tấm hình để mở rộng tầm mắt nha
    thân

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Q9, HCM
    Thanks
    37
    33 lượt trong 24 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi sinhthai Xem bài viết
    Trước giờ mình toàn gặp 1 biến tần đk 2, 3, tối đa 5 bơm trong ứng dụng bơm quạt, chế biến gỗ. Nay gặp 1 bt đk 167 đc , thực tế có không đó bạn, có thể cho mọi người biết công suất đc bao nhiêu không, chạy luân phiên tuần tự hay điều khiển thế nào, có sơ đồ đấu nối thì vui lòng up lên a e mở rộng tầm mắt bạn ơi !

5. Bài viết của "minhhungspk" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Q9, HCM
    Thanks
    37
    Bây 1 co biến tần 10kw điều khiển 1 con 7kw và 3kw ( về phần tải thực tế đã dc tính toán và chọn ra được 2 động cơ như vậy).
    Trước tiên mình muốn hỏi mọi người.
    - cấu hình trên thì biến tần có thể chạy dc ko?
    Về phần setting parameter thì mình thấy thường có thể set thông số cho motor 1 và motor thứ 2. Vậy thì thông số motor thứ 2 có ý nghĩa như thế nào? và khi nào chúng được kích hoạt?
    chẳng hạn bên Hitachi.
    Motor công suất bao nhiêu thì cái bấy nhiêu, chứ ý nghĩa j nữa bạn, khi nào chúng kích hoạt thì còn tùy vào ứng dụng bạn chạy thế nào? luân phiên hay tuần tự, chạy 100% công suất tải hay chạy dựa trên tín hiệu cảm biến đưa về, ....bạn hỏi k rõ ràng sao support cho bạn đc.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi minhhungspk Xem bài viết
    Motor công suất bao nhiêu thì cái bấy nhiêu, chứ ý nghĩa j nữa bạn, khi nào chúng kích hoạt thì còn tùy vào ứng dụng bạn chạy thế nào? luân phiên hay tuần tự, chạy 100% công suất tải hay chạy dựa trên tín hiệu cảm biến đưa về, ....bạn hỏi k rõ ràng sao support cho bạn đc.
    OK. thank sir.
    Về chạy tuần tự thi có chân dk setting cho tưng motor->ok ko cần bàn thêm.
    Nhưng trong trường hợp chạy 2 motor song song có công suất khác nhau. giả sử như tôi set cái 7kw là motor 1, cái 3kw là motor 2 thì trong trường hợp bình thường thì nó sẽ chạy dựa trên para của motor 1. Khi đó giả sử cái 3kw nó chạy bị kẹt tải thì biến tần sẽ xử lý làm sao? trip hay vẫn chạy tiếp? Nên nhớ dòng bảo vệ dựa trên data motor 1.
    Pro explain giùm cái.
    Mitsubishi automation .
    PLC A,FX,Q and servo MR-J2,3.
    Email: Hidden Content
    Mobile : 0168 798 0344

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Mechatronic_Hieu Xem bài viết
    Bạn biết nó có tích luỹ sai số theo thời gian mà bạn k tìm ra dc cách reset sai số này sao?
    - Thí dụ này nhe. 3 con motor thôi. Trong dây chuyển chiết rót có 2 băng tải (2motor) chuyển chai chạy từ A sang B, hết chu trình. Giữa A và B có các điểm x1, x2, x3,x4,x5,x6, mỗi điểm 1 nhiệm vụ. Chạy // dây chuyền (1motor) có 1 băng tải đi theo làm nhiệm vụ, xúc rửa, làm khô, chiết rót, các điểm đậy nút, vặn nắp, dán nhãn, và bắn date cố định. Vậy reset tại điểm nào như minh họa dưới

X/ A-----x1-----x2-----x3-----x4------x5-----x6-----B = 20.000 vòng . Băng tải 1 chứa dảy chai 1
    Y/ A-----x1-----x2-----x3-----x4------x5-----x6-----B = 20.000 vòng . Băng tải 3 chứa dảy chai 2
    Z/ A-----x1-----x2-----x3-----x4------x5-----x6-----B = 20.000 vòng . Bộ này chỉ làm nhiệm vụ tại x4, chạy // với băng tải 1,2 để xúc rửa, chiết rót

- X, Y,Z cho phép sai lệch dưới 100 vòng=10mm. Giả sử X= 18.000 vòng, và Y=18.110 vòng, Z=18.050 vòng, tính ra sai lệch lớn hơn 10mm. Vì lí do chai nặng nhẹ, masat không đều dẫn đến lệch số vòng. Đang dính chùm 3 con motor trên 1 con Inverter thì làm sao resert hay tăng giảm 1 cách tương đối từng con motor đưa về nằm trong dung sai dưới 100 vòng?

- Thật tình mình không biết cách nào reset sai số, lệch số vòng quay giửa 3 con motor chung 1 inverter. Kém quá.

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Q9, HCM
    Thanks
    37
    OK. thank sir.
    Nhưng trong trường hợp chạy 2 motor song song có công suất khác nhau. giả sử như tôi set cái 7kw là motor 1, cái 3kw là motor 2 thì trong trường hợp bình thường thì nó sẽ chạy dựa trên para của motor 1. Khi đó giả sử cái 3kw nó chạy bị kẹt tải thì biến tần sẽ xử lý làm sao? trip hay vẫn chạy tiếp? Nên nhớ dòng bảo vệ dựa trên data motor 1.
    Pro explain giùm cái.
    cha cha, bạn đừng "nóng" chứ, bạn hỏi thế nào thì mình support thế đó thôi. Trước tiên k dám nhận mình là "pro", mới chân ướt chân ráo vào tdh 2 năm thôi, nhưng bt thì làm nhiều. Mình chưa thấy cái biến tần nào công suất 10kw, 7kw như bạn nói, ứng dụng của bạn là thực tế hay bạn tự nghĩ ra?. Về biến tần đk nhiều đc thì nguyên tắc chọn đc có công suất giống nhau, tốc độ và tần số có thể giống hay khác tùy phphap đk, còn vì sao như vậy thì như bạn nói, nếu bạn đấu cái 3kw vào thì khi bị kẹt, nó k xì khói thì biến tần nó cũng OL,...., làm gì có thông số nào cài quá tải cho từng motor, chỉ có thông số set OL, OC cho all motor thôi.

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    ^_^ chạy 2 moto mà dùng thông số của con lớn để cài thì chạy được chết liền, lúc đó bt sẽ báo quá tải (đề lên thì dòng sẽ bằng dòng tổng 2 con biến tần) và mặc định chạy nhiều động cơ thì sẽ khong bảo vệ dc moto (muốn bảo vệ dùng thêm relay nhiệt) ví dụ bình thường tải 2 thằng là 10A, mỗi thằng 5 A, vì lí do nào đó thằng 1 non tải 2A, thằng 2 quá tải 8A, biến tần thấy 10A là bình thường nên bùm 1 động cơ teo, biến tần không biết vì sao nó teo ^_^
    Còn về lí thuyết điều khiển 1 biến tần có thể điều khiển 2 động cơ csuat khác nhau, chạy 2 tốc độ khác nhau được luôn, mún bít thì đọc phần điện tử công suất nâng cao nhé (trường mình gọi môn đó như thế) còn biến tần công nghiệp thì không có chức năng điều khiển 2 dco 2 tốc độ khác nhau, trên lí thuyết có nhiều loại inverter độc đáo lắm ^_^ cái inverter công nghiệp chỉ là điều khiển vector hoặc v/f thôi.
    OK. thank sir.
    Pro explain giùm cái.
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Q9, HCM
    Thanks
    37
    Hitachi như phongnhatdo nói thì khi điều khiển cho nhiều động cơ, chỉ có thể cài chế độ là V/F, và đồng tốc độ mà thôi. Biến tần chạy hai tốc độ khác nhau thì có luôn, như mình đã nói, tùy vào phương pháp đk của bạn. Giả sử 1 biến tần đk động cơ 5 bơm, trong đó bạn chọn 1 bơm là bơm chính, lấy trực tiếp từ ngõ ra biến tần, các bơm phụ còn lại dùng cái card DO để đk đóng cắt contactor, khi đó các bơm phụ sẽ chạy 100% cs, còn bơm chính tốc độ thay đổi theo tín hiệu analog từ cbas đưa về, chẳng hạn.
    Còn đk nhiều động cơ dùng 1 biến tần bạn bắt buộc phải gắn rơle nhiệt cho an toàn, hoặc nếu motor có PTC thì đưa vào biến tần luôn, khỏi qua relay nhiệt.

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối

Đánh dấu