Đăng Ký
Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 45
    Thành viên cấp 2
    Thanks
    5
    3 lượt trong 3 bài viết
    Dear
    thực tế do tiết kiệm chi phí 1 biến tần hoàn toàn có thể điều khiển dc nhiều mottor nhưng ở chế độ luân phiên thôi, gắn relay nhiệt phù hợp vào là ok
    VD : hệ thống cân nguyên liệu của nhà máy cám 1 biến tần 5.5kw đk 15 motor 5.5kw những motor này sẽ chạy luân phiên ngẫu nhiên theo nguyên liệu.
    và thực tế hệ thống cân của các nhà máy cám cũng k ai thiết kế gắn 15 biến tần cho 15 motor cả
    K biết thì hỏi
    hỏi để làm
    làm để hiểu
    hiểu để pro
    pro rồi...xuống lỗ
    ^_^ ^_^ ^_^

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    46
    14 lượt trong 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tuxedo317 Xem bài viết
    Dear
    thực tế do tiết kiệm chi phí 1 biến tần hoàn toàn có thể điều khiển dc nhiều mottor nhưng ở chế độ luân phiên thôi, gắn relay nhiệt phù hợp vào là ok
    VD : hệ thống cân nguyên liệu của nhà máy cám 1 biến tần 5.5kw đk 15 motor 5.5kw những motor này sẽ chạy luân phiên ngẫu nhiên theo nguyên liệu.
    và thực tế hệ thống cân của các nhà máy cám cũng k ai thiết kế gắn 15 biến tần cho 15 motor cả
    Ví dụ như của bạn thì cũng không cần gắn rơle nhiệt vì biến tần với 15 đc kia cùng công suất rồi, nên nó sẽ bảo vệ được cả 15 dc

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Theo cách đấu xong và có khóa chéo bằng relay là ok.

Còn việc có Inverter 10KW thì bạn đấu vào được bao nhiêu Motor 1KW.

Theo cách tính thông thường thì khi đấu motor vào inverter (Công suất của Motor x 1.5 )

chẳn hạn : Motor 1KW x 1.5 = 1.5KW vậy bạn đấu vào inverter 10KW được 6Motor 1KW.

Chúc bạn thành công.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    47 lượt trong 39 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhlv.ddt Xem bài viết
    Trả lời kiểu này trả lời kiểu cái này dễ ợt, ai chả biết. Nếu thế lần sau đừng trả lời bạn ạ, bạn cung cấp biến tần, biết cách sử dụng thì bày cho người không biết, mới làn diễn đàn nhé
    Dạ vâng em mới vào nghề sẽ cẩn thận, em trả lời là làm đc mà có bàn thêm gì đâu. Nếu đc cùng công suất mà chạy luôn phiên thì cs biến tần = cs 1 đc nhân 1 hệ số nào đấy tùy vào tải và dùng biến tần điều khiển đóng cắt contactor luôn phiên. Còn nếu chạy đồng thời thì 2 con cộng lại nhân với hệ số. Nhưng cần lắp thêm relay nhiệt bảo vệ cho 2 đc.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    46
    Trích dẫn Gửi bởi hoanghoa_dtt Xem bài viết
    Dạ vâng em mới vào nghề sẽ cẩn thận, em trả lời là làm đc mà có bàn thêm gì đâu. Nếu đc cùng công suất mà chạy luôn phiên thì cs biến tần = cs 1 đc nhân 1 hệ số nào đấy tùy vào tải và dùng biến tần điều khiển đóng cắt contactor luôn phiên. Còn nếu chạy đồng thời thì 2 con cộng lại nhân với hệ số. Nhưng cần lắp thêm relay nhiệt bảo vệ cho 2 đc.
    Tải mình sử dụng là bơm nước, vậy mình lấy hệ số = 1 có ok ko?

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    ^_^ chạy 2 moto mà dùng thông số của con lớn để cài thì chạy được chết liền, lúc đó bt sẽ báo quá tải (đề lên thì dòng sẽ bằng dòng tổng 2 con biến tần) và mặc định chạy nhiều động cơ thì sẽ khong bảo vệ dc moto (muốn bảo vệ dùng thêm relay nhiệt) ví dụ bình thường tải 2 thằng là 10A, mỗi thằng 5 A, vì lí do nào đó thằng 1 non tải 2A, thằng 2 quá tải 8A, biến tần thấy 10A là bình thường nên bùm 1 động cơ teo, biến tần không biết vì sao nó teo ^_^
    Còn về lí thuyết điều khiển 1 biến tần có thể điều khiển 2 động cơ csuat khác nhau, chạy 2 tốc độ khác nhau được luôn, mún bít thì đọc phần điện tử công suất nâng cao nhé (trường mình gọi môn đó như thế) còn biến tần công nghiệp thì không có chức năng điều khiển 2 dco 2 tốc độ khác nhau, trên lí thuyết có nhiều loại inverter độc đáo lắm ^_^ cái inverter công nghiệp chỉ là điều khiển vector hoặc v/f thôi.
    Hi.
    Ý Anh ncrazy nói đúng ý mình muốn nói rồi. trên thực tế chỉ cần gắn cái role nhiệt cho mỗi motor là yên tâm.
    theo ý kiến chủ quan của mình thì 1 biến tần có thể dk 2 motor vs tốc độ khác nhau được chứ nhỉ, cái này phục thuộc vào cấu tạo động cơ như chẳng hạn như số cặp cực.
    Mitsubishi automation .
    PLC A,FX,Q and servo MR-J2,3.
    Email: Hidden Content
    Mobile : 0168 798 0344

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    ^_^ không liên quan gì đến cấu tạo động cơ đâu em mà thực tế là liên quan đến cấu tạo biến tần và lý thuyết điều khiển của biến tần, nói nôm na thế này nhé trong điều khiển vector, ta cho vector quay, từ vị trí của vector ta tính được trạng thái các con SCR và điều khiển được động cơ, theo lý thuyết thì tổng hợp vector không phải là 1:1 mà là nhiều vector tính ra đưcọ cùng 1 trang thái các con SCR, vậy 2 vector quay ứng với 2 động cơ khác nhau, tổng hợp ra cùng 1 giá trị áp u, v, w vậy là điều khiển được 2 motor rồi, ^_^ mình nói cũng chưa chính xác nên sẽ khó hiểu, nhưng mình khẳng định là có lý thuyết để điều khiển 2 động cơ khác nhau, tốc độ khác nhau bằng 1 biến tần, nhưng biến tần đó không phải là biến tần công nghiệp đang dùng, bạn nào quan tâm thì có the tìm hiểu sâu hơn về nó (cái này mình học trên trường, sinh viên cũng có làm tốt nghiệp về nó rồi, biến tần vector 5 hay 7 bậc đó)
    Trích dẫn Gửi bởi phongnhatdo Xem bài viết
    Hi.
    Ý Anh ncrazy nói đúng ý mình muốn nói rồi. trên thực tế chỉ cần gắn cái role nhiệt cho mỗi motor là yên tâm.
    theo ý kiến chủ quan của mình thì 1 biến tần có thể dk 2 motor vs tốc độ khác nhau được chứ nhỉ, cái này phục thuộc vào cấu tạo động cơ như chẳng hạn như số cặp cực.
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    46
    Trích dẫn Gửi bởi ducnhabk Xem bài viết
    Chào các bác
    E định sử dụng 1 biến tần điều khiển 2 động cơ như này các bác xem có ổn ko.
    Hai động cơ ở đây không sử dụng đồng thời mà sử dụng luân phiên. M1 ON thì M2 OFF và ngược lại

Mới phát hiện ra sơ đồ này dở ở chỗ phải dùng chung 1 aptomat (lắp trên INVERTER) nên khi một động cơ bị hỏng ngắt át để sửa chữa thì ngắt luôn cả 2 ĐC ra
    Nếu dùng 2 INVERTER, một 1 vẫn chạy bình thường trong khi con kia đang sửa chữa
    Lần sửa cuối bởi ducnhabk, ngày 08-18-2013 lúc 10:59 AM.

Thành viên Mới
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Cái này đơn giản mà. Do con động cơ hỏng nên không sử dụng vì vậy contactor cấp nguồn cho động cơ ngắt mình có thể sửa được thoải mái. Ngoài ra mạch này còn bổ xung thêm 2 em rơ le nhiệt. Nên khi sửa chữa gẩy rơ le nhiệt là ok.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    46
    Trích dẫn Gửi bởi vudang_vimaru Xem bài viết
    Cái này đơn giản mà. Do con động cơ hỏng nên không sử dụng vì vậy contactor cấp nguồn cho động cơ ngắt mình có thể sửa được thoải mái. Ngoài ra mạch này còn bổ xung thêm 2 em rơ le nhiệt. Nên khi sửa chữa gẩy rơ le nhiệt là ok.
    Gẩy rơ le nhiệt có vẻ ok đấy. Nhưng mình vẫn cảm thấy ko an toàn như ngắt át. Mặt khác sơ đồ trên có thể ko cần dùng role nhiệt (có role nhiệt của biến tần bảo vệ rồi)

Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 CuốiCuối

Đánh dấu