Đăng Ký
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    21

Điều khiển động cơ thông qua PLC s7-1200 và biến tần

Xin chào mọi người!
    Mình hiện đang nghiên cứu để làm đồ án. Mong mọi người có thể hỗ trợ mình nên sử dụng loại biến tần nào và cách kết hợp plc s7-1200 và biến tần đó để điều khiển động cơ.
    Vì mình mới tìm hiểu đề tài nên rất mong mọi người giúp mình hướng tìm hiểu cho đề tài trên. Thanks!

Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    47 lượt trong 39 bài viết
    Chưa hiểu bạn có nhu cầu thế nào, nhưng có thể điều khiển biến tần và PLC đơn giản như sau:
    - Start/Stop động cơ: sử dụng các DI và DO trên biến tần và PLC
    - tốc độ: cài đặt tốc độ tham chiếu của biến tần (tốc độ đặt - reference speed) qua các AO của PLC (AO của PLC (4-20mA) đấu vào AI của biến tần)

Nếu yêu cầu cao hơn, nhiều biến tần hơn thì dùng USS protocal, modbus rtu, profibus, profinet. Mà tùy biến tần của từng hãng nó hỗ trợ giao tiếp khác nhau.
    Lần sửa cuối bởi hoanghoa_dtt, ngày 08-30-2013 lúc 06:16 PM.

3. Bài viết của "hoanghoa_dtt" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    21
    mình muốn điều khiển tốc độ động cơ, bác nào có tài liệu hay đã từng làm đồ án về đề tài này xin giúp mình với!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    21
    bác nào có kinh nghiệm ! e đang cần để làm đồ án

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Bạn hỏi vậy ai mà giúp được. Bạn đang dùng PLC S7-1200 có tích hợp sẵn Ethernet, như vậy nếu dùng biến tần có chuẩn Ethernet luôn thì quá tốt. Với các loại khác dùng truyền thông Modbus, Profibus, bạn phải có thêm module RS485 hoặc PROFIBUS (rất đắt). Nếu dùng ngõ ra Analog của PLC thì bạn phải mua thêm module Analog Out S7-1200.

Một luận văn điều khiển động cơ hoàn chỉnh phải là hệ thống điều khiển vòng kín, nghĩa là bạn phải có encoder hoặc phương tiện khác để hồi tiếp tốc độ, từ đó sử dụng giải thuật PID hoặc các giải thuật khác để ổn định tốc độ động cơ trong trường hợp mang tải.

7. Bài viết của "chauvinhloi" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    21
    bác có thể tư vấn thêm cho e được ko?
    em dùng PLC 1200 + module Analog --> kết hợp với biến tần --> điều khiển động cơ 3 pha + encoder --> dùng thuật toán PID để điều khiển động cơ.
    vậy bác có thể tư vấn cho em nên dùng module analog , biến tần , động cơ loại nào để kết hợp chúng lại.
    em mới tìm hiểu về plc s7-1200 nên chưa có kinh nghiệm trong việc này. Mong bác có thể giúp e. chứ e tìm trên mạng cũng hiếm.

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Thiết bị có thể dùng:
    S7-1200 1212C DC/DC/DC.
    Signal Board SB 1232 Analog Output 1 AO, 10VDC or 0 - 20mA (loại này rẻ hơn SM).
    Biến tần Micromaster 4XX hoặc bất kì loại nào khác, miễn là phù hợp với công suất động cơ.
    Encoder: tất nhiên độ phân giải càng cao càng tốt, miễn là phù hợp với túi tiền của bạn.
    Động cơ: không đồng bộ 3 pha, công suất nhỏ thôi, tiện làm mô hình và dễ điều khiển.
    Đặt gia công luôn cái khớp nối trục động cơ và encoder.
    Chú ý lắp đặt động cơ và encoder cho chuẩn, chắc chắn để tránh bị rung lắc.
    Lần sửa cuối bởi chauvinhloi, ngày 09-10-2013 lúc 01:29 PM.

10. Bài viết của "chauvinhloi" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Đánh dấu