Đăng Ký
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 29
    Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Hiện mình đã qua được phần xương nhất của dự án.Nên có thêm thời gian trao đổi học hỏi với mọi người.

Module FM350 với chức năng đếm xung tốc độ cao dùng trong PLC S7-300.Tần số tối đa có thể được là 300 Khz.Trong chương trình PLC có thể sử dụng các khối hàm thư viện SIEMENS hỗ trợ sẵng việc lập trình là FC2.FM350 có các chế độ hoạt động như đếm liên tục,đếm 1 lần,đếm chu kì,đo tốc độ và đo chu kì.Việc sử dụng các chế độ đếm tùy thuộc vào ứng dụng cụ thể.Ví dụ,muốn xuất ngõ ra Q0.0 = 1 tại góc quay motor 90 độ đến 150 độ và lập lại,thì sự lựa chọn chính xác là sử dụng chế độ đếm chu kì.Ngoài ra,có thể kết hợp nhiều chế độ đếm khác nhau một cách linh hoạt tùy vào ứng dụng cụ thể.

FM350-1 có 2 DO,sử dụng 2DO này thông thường là so sánh giá trị xung nhân được với ngưỡng cần so sánh.Có thể so sãnh ngưỡng cao,ngưỡng thấp,hoặc vùng ngương.

Để chức năng đếm xung có thể hoạt động,ta phải mở cổng cho phép đếm,thực hiện điều này có thể dùng IO phần cứng,có thể dungf bit nhớ .

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Trong chế độ đo tốc độ RPM,FM350-1 đếm xung nhận được và thời gian đo kết hợp với giá trị số xung trên vòng PPR cài đặt vào và tính toán ra giá trị tốc độ .
    Vì vậy,trong chế độ này,cần phải cài đặt chỉ số xung trên vòng cho đúng.
    Đơn vị của tốc độ trả về có dạng 0.001/min. được lưu trong địa chỉ nhớ DBD30.
    Cần phải cài đặt thêm thời gian updates cho phép đo tốc độ.
    Giơí hạn hiển thị :0 đến 25.000.000 X0.001 / min

hongminhbv
    Guest
    Anh dohung có thể gửi cho em một đoạn chương trình mẫu được không ?
    Em đang là phần này dùng modul FM 350-1 đo tốc độ cua động cơ nhưng em mới cấu hình song phần cứng còn chương trình chưa biết bắt đầu từ đâu mong các anh giúp đỡ PLC của em Là S7-300 CPU 315-2DP

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Trích dẫn Gửi bởi nguyentu_bag Xem bài viết
    Anh dohung có thể gửi cho em một đoạn chương trình mẫu được không ?
    Em đang là phần này dùng modul FM 350-1 đo tốc độ cua động cơ nhưng em mới cấu hình song phần cứng còn chương trình chưa biết bắt đầu từ đâu mong các anh giúp đỡ PLC của em Là S7-300 CPU 315-2DP
    Chào anh Minh.
    Mình có post 1 project làm về FM350 bên mục application siemens , anh vô đây down nha.
    http://plcvietnam.com.vn/showthread.php?t=728

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

hongminhbv
    Guest
    Cám ơn anh chỉ giúp để em làm thử có thông tin gì em chia sẻ sau

hongminhbv
    Guest
    Phần project làm về FM350 của anh do Hưng viết bằng ngôn ngữ STL mà phần này em ngu lắm
    Anh cho em hỏi có thể viết được chương trình bắng ngôn ngữ LAD không anh nếu có thể anh Post cho em xin 1 đoạn mẫu dùng Modul FM 350-1 để đo tốc độ động cơ ngắn thôi cũng được bằng ngôn ngữ LAD nha anh
    Cám ơn anh nhiều

hongminhbv
    Guest
    Chào mọi người cuối mình đã đọc được xung của 2 counter bằng 2 modul fm 350-1 rồi nhưng mình không biết cách nào đẻ lưu được số xung đó khi mất điện mong mọi người chỉ giúp

hongminhbv
    Guest
    Gửi luôn chương trình PLC mọi người
    http://www.mediafire.com/?2tr6596dyocxiz1

hongminhbv
    Guest
    Hai hôm nay mình làm thêm phần điều khiển tự động đóng mở gầu cho cầu cảng dùng FM350-1 thực tế mình thấy :
    - Tín hiệu Encorder trong điều kiện bình thường rất ít chịu ảnh hưởng của nhiễu do xung của dòng điện xoay chiều thông thường song nếu bạn đi dây encorder cùng trong máng cáp với dây động cơ chạy biến tần thì ảnh hưởng nhiễu tín hiệu là rất lớn
    - Nếu bạn dùng từ 2 bộ FM350 trở lên thì nên gọi từng modul ra 01 FC riêng để tránh việc mất ổn định trong điều khiển cái này mình mới gặp hôm nay mệt với nó thật
    đây là file hướng dẫn reset giá tri của FM350-1 gửi mọi người tham khảo
    http://www.mediafire.com/download.php?snid1w7pb7wv4vw
    http://www.mediafire.com/?ob7k7mwma6ii1os
    Lần sửa cuối bởi hongminhbv, ngày 01-11-2012 lúc 08:36 PM.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Anh Hưng ơi. Module FM 350 có dùng được cho CPU313C-2DP không anh? Anh biết cách sử dụng HSC của CPU313C2-DP này không chỉ cho em với. Cấu hình phần cững cho nó thế nào hả anh? Các mode trong HSC của nó có giống S7-200 không ạ? Anh có project mẫu nào về cái này không? Cho em xin với. Em biết hỏi thế này là không đúng chủ đề của pic này chu lắm. Nhưng em mong anh giúp đỡ. Em cảm ơn anh.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Đánh dấu