Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11
    Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Chọn encoder cho biến tần

Chào cả nhà !

Giờ mình muốn điều khiển 2 động cơ đồng tốc dùng Encoder.Do điện áp ngõ vào của biến tần là 0-10v mà mình tìm trên mạng toàn 0-12vdc.Ai dã làm rồi cho mình lời khuyên giúp đỡ với.
    Lần sửa cuối bởi hongphilong, ngày 07-28-2011 lúc 02:55 PM.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hongphilong Xem bài viết
    Chào cả nhà !

Giờ mình điều khiển 2 động cơ đồng tốc nên mình muốn dùng encoder .Do diện áp ngõ vào của biến tần là 0- 10vdc mà mình timf trên mạng toàn 0 - 12vdc.ai đã làm rồi cho lời khuyên giúp đỡ được không ?
    Chào anh.
    Mình biết encoder có các loại điện áp cấp như 5V,12V,24V DC.Và hình như anh hiểu nhầm giữa điện áp ngõ vào DC và điện áp cấp cho encoder.Đối với các dòng biến tần cấp cao,thường là module đọc xung encoder sẻ là card rời hoặc hổ trợ onboard.Thông thường,card hay onboard đều hỗ trợ xuất điện áp 5V,12V,24V để cấp cho encoder.Lúc trước mình làm cho biến tần ControlTechnique là như thế.Nó sẽ có tham số giúp mình chọn loại điện áp phù hợp.Như thế,ngoài việc chọn encoder,mình nghĩ chon card đọc xung cũng rất quan trong,khi chọn 1 loại card,mình sẽ xem nó cho phép xuất các loại điện áp nào (5V,12V,24V),và số xung tối đa có thể đọc.Ngoài ra,cũng nên quan tâm đến loại tín hiệu encoder, chế độ hoạt động của encoder,cái này hình như có đến 12 loại.

Hi vọng mình sẽ giải đáp được phần nào

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chào anh DO TAN HUNG đây là vấn đề của em , a có thể khuyên em nên dùng loại PLC gì ,biến tần gì , do em ra trường bên lĩnh vực tự động hóa nhưng chưa làm được nhiều về nó . Giờ có cơ hội em muốn cố gắng hết sức để làm.

Yêu cầu :

điều khiển 2 hệ thống băng tải cùng 1 tốc độ dùng 2 biến tần.

Ý tưởng của em :

Dùng PLC xuất ngõ ra ON 2 biến tần cùng 1 lúc ,sau đó xuất ngõ ra anolog ra điều khiển biến tần master.Đặt encoder ở động cơ 1 lấy tín hiệu về cho vào analog iput của biến tần 2

Vấn đề :

Không biết đọc encoder về như thế nào để đưa vào biến tần và giải pháp như vậy chính xác chưa.

Mong sự giúp đỡ của anh.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hongphilong Xem bài viết
    Chào anh DO TAN HUNG đây là vấn đề của em , a có thể khuyên em nên dùng loại PLC gì ,biến tần gì , do em ra trường bên lĩnh vực tự động hóa nhưng chưa làm được nhiều về nó . Giờ có cơ hội em muốn cố gắng hết sức để làm.

Yêu cầu :

điều khiển 2 hệ thống băng tải cùng 1 tốc độ dùng 2 biến tần.

Ý tưởng của em :

Dùng PLC xuất ngõ ra ON 2 biến tần cùng 1 lúc ,sau đó xuất ngõ ra anolog ra điều khiển biến tần master.Đặt encoder ở động cơ 1 lấy tín hiệu về cho vào analog iput của biến tần 2

Vấn đề :

Không biết đọc encoder về như thế nào để đưa vào biến tần và giải pháp như vậy chính xác chưa.

Mong sự giúp đỡ của anh.
    Chào anh
    Về giải pháp là ổn.
    Chọn Biến tần ,PLC : mình nghĩ bạn biết dòng nào thì chọn dòng đó.Nếu là mình thì mình chọn biến tần của Schneider dòng Altivar 61,71 hay biến tần ControlTechniques dòng Undrive ES.Còn PLC thì mình sẽ chọn của Siemens.PLC chỉ xuất digital và analog nên mình nghĩ chọn S7-200 là đủ.
    Mình nghĩ anh đã nắm rõ phương pháp điều khiển analog rồi đúng không ? Như thế là qua giai đoạn 1 được rồi.Tiếp theo là đọc xung encoder,trước hết anh phải xác định được sơ đồ phần cứng đấu nối encoder,chọn chế độ A,A đảo,B,B đảo,Z,Z đảo hay chế độ nào đó.Cấu hình loại encoder.Cấu hình số xung trên vongf PPR.Điều cực kì quan trong là anh phải cấu hình nguồn nuôi encoder cho đúng,cấu hình sai,có khi encoder của anh sẽ tiêu luôn.Việc đọc xung thì chỉ cần cấu hình đúng là biến tần sẽ đọc được.Sau khi đọc được xung encoder,xung này được đưa vào AI của biến tần Slave.Điều quan trọng là anh phải cấu hình tỉ lệ truyền động với xung encoder là 1:1 để có thể đông tốc được.Anh xem xét thử nhé.

Anh lưu ý thêm cài đặt lưu thông số khi mất nguồn,và chế độ tự khởi động lại.Nếu không,anh sẽ bị khách hàng gọi í ới đấy.

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 5
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    9
    13 lượt trong 13 bài viết
    Sao mem hongphilong đánh font chữ kỳ vậy? Anh có thể chỉnh giúp lại cho dễ đọc. Thanks
    0983.398.372
    Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    có 1 cách rất đơn giản có thể điều khiển tốc độ của 2 biến tần có cùng thông số hoặc khác thông số mà chúng ta khong cần phải dùng tới encorder hay PLC làm gì cho tốn kém. Anh em chỉ việc lấy đầu ra của biến tần có tín hiệu là từ 0-10VDC để đưa vào bién tần slave tín hiệu đầu vào là 0-10VDC như vậy ta có thể dùng 1 chiết áp để điều khiển 2 biến tần chạy cùng cấp. dồng thời chỉnh định lại 1 tí ở con mastẻ và slave là được.

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    hic, xung encoder cho vào ngõ vào AI được sao, vậy thì mua cái đọc xung làm gì cho mệt
    ^_^
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    3 lượt trong 3 bài viết
    anh thongdaubac nói đúng đấy, em nghĩ làm như vậy là tốt nhất

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thongdaubac Xem bài viết
    có 1 cách rất đơn giản có thể điều khiển tốc độ của 2 biến tần có cùng thông số hoặc khác thông số mà chúng ta khong cần phải dùng tới encorder hay PLC làm gì cho tốn kém. Anh em chỉ việc lấy đầu ra của biến tần có tín hiệu là từ 0-10VDC để đưa vào bién tần slave tín hiệu đầu vào là 0-10VDC như vậy ta có thể dùng 1 chiết áp để điều khiển 2 biến tần chạy cùng cấp. dồng thời chỉnh định lại 1 tí ở con mastẻ và slave là được.
    Cách này nghĩ thì đơn giản và thực hiện được.Nhưng bạn có chắc theo thời gian tốc độ 2 con sẽ như nhau không.Chưa kể khi tải thay đổi thì tốc độ đã thay đổi.Thử lấy 2 cái xe y hệt nhau đặt cùng 1 chế độ rồi vứt lên 1 con 10kg và 1 con 100kg rồi cho 2 con cùng chạy xem có đồng tốc không.Nếu làm như bạn thì chả ai mua encoder làm gì tốn tiền
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 4
    Thanks
    12
    16 lượt trong 14 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi kidsolo1412 Xem bài viết
    Cách này nghĩ thì đơn giản và thực hiện được.Nhưng bạn có chắc theo thời gian tốc độ 2 con sẽ như nhau không.Chưa kể khi tải thay đổi thì tốc độ đã thay đổi.Thử lấy 2 cái xe y hệt nhau đặt cùng 1 chế độ rồi vứt lên 1 con 10kg và 1 con 100kg rồi cho 2 con cùng chạy xem có đồng tốc không.Nếu làm như bạn thì chả ai mua encoder làm gì tốn tiền
    các loại BT mới thì nó có làm thêm các cổng ra analog, như vậy nếu muốn đồng tốc sẽ phải dùng encoder hồi tiếp. vậy các cổng OUT ấy nó có tác dụng ntn vậy anh. vì là nó cũng có thể dùng đồng tốc. thế nhưng đó là lý tưởng, còn có tải là khác ngay.
    vậy mục đích các cổng ra analog thường làm gì vậy anh. còn cách đưa xung encoder vào AI của BT em chưa biết, anh có thể nói thêm chút ko anh.
    thank !

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu