Đăng Ký
Kết quả 1 đến 4 của 4
    Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    3 lượt trong 2 bài viết

Biến M164 trong PLC FX2N- 48MT ?

Hiện tại mình có một chương trình PLC mitsubishi FX2N- 48MT trong đó có sử dụng biến tiếp điểm M164 nhưng khi mình dùng lệnh tìm kiếm thì không thấy có cuộn dây hoặc hàm tạo ra nó.Như vậy cho mình hỏi nó có thể là biến đặc biệt không các bạn! Mình đã tìm tài liệu Mitsubishi để tìm các biến đặc biệt nhưng không có.Nếu cần mình có thể Post chương trình lên cho các bạn tham khảo.
    Hoc nua hoc mai

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Tp Ho chi Minh
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi YeuPLC Xem bài viết
    Hiện tại mình có một chương trình PLC mitsubishi FX2N- 48MT trong đó có sử dụng biến tiếp điểm M164 nhưng khi mình dùng lệnh tìm kiếm thì không thấy có cuộn dây hoặc hàm tạo ra nó.Như vậy cho mình hỏi nó có thể là biến đặc biệt không các bạn! Mình đã tìm tài liệu Mitsubishi để tìm các biến đặc biệt nhưng không có.Nếu cần mình có thể Post chương trình lên cho các bạn tham khảo.
    M164 chỉ là Relay bình thường thôi (General) . Bạn tìm không thấy sao biết nó có trong chương trình ? Nếu có trong chương trình nó có thể là tiếp điểm hoặc cuộn dây còn hàm tạo ra nó là gì mình không hiểu . Dùng find device
    from top to bottom chắc chắn sẽ tìm được cờ này nếu nó tồn tại trong chương trình .
    Hidden Content .0903640973

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    3 lượt trong 2 bài viết
    Ý mình nói là trong một đoạn chương trình mình đang có, nó có dùng tiếp điểm này để thực hiện một nhiệm vụ. Nhưng mình tìm mãi trong chương trình không thấy nơi nào set cái bit tiếp điểm lên. Nhưng khi chạy thực tế thì nó có tác dụng.VD khi lượng cân đủ 50kg thì nó tự động set bit M164 lên.

Đây là link chương trình của mình:

Missu.rar
    Hoc nua hoc mai

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Tp Ho chi Minh
    Thanks
    0
    [QUOTE=YeuPLC;36859]Ý mình nói là trong một đoạn chương trình mình đang có, nó có dùng tiếp điểm này để thực hiện một nhiệm vụ. Nhưng mình tìm mãi trong chương trình không thấy nơi nào set cái bit tiếp điểm lên. Nhưng khi chạy thực tế thì nó có tác dụng.VD khi lượng cân đủ 50kg thì nó tự động set bit M164 lên.

Có lẽ Bit này được set bởi một chương trình khác thông qua truyền thông . Thí dụ có thể dùng Scada hoặc HMI set bit này . Không rõ kết nối hệ thống của bạn nên không nói cụ thể hơn được .
    Hidden Content .0903640973

Đánh dấu