Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12
    Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Lightbulb HMI kết nối trực tiếp với biến tần

Hiện tại mình đang có một loạt các biến tần 3G3MV của Omron. Mình đang muốn dùng một HMI để điều khiển cài đặt các thông số của các biến tần này thông qua Modbus. Các bác có thể tư vấn xem lên dùng em HMI của hãng nào không ? ...

Thành viên cấp 3
    Thanks
    21
    30 lượt trong 30 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi xuanchien_qnvn Xem bài viết
    Hiện tại mình đang có một loạt các biến tần 3G3MV của Omron. Mình đang muốn dùng một HMI để điều khiển cài đặt các thông số của các biến tần này thông qua Modbus. Các bác có thể tư vấn xem lên dùng em HMI của hãng nào không ? ...
    Ồ HMI trực tiếp biến tần, có làm được việc này à. Chưa nghe bao giờ..

hongminhbv
    Guest
    - Việc này thì mình đã làm rồi , nhưng vấn đề là chỉ thực hiện được với những loại biến tần có Modbus ( RS485 ) và hỗ trợ mini PLC ( điều khiển thông minh thôi .
    - Mình có làm với biến tần 90Kw và HMI cùng của hãng INVT rất ok ( hiennguyen trực tiếp làm :D )
    theo mình biết thì 3G3MV có hỗ trợ modbus nhưng chỉ dạng Slave thôi còn nếu kết nối trực tiếp với HMI thì biến tần phải là smarter mới được
    anh em nào có kinh nghiệm chia sẻ nhé

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Chuyển wa AB - Rockwell đi. ^_^ thì có lẽ được. Vì mình nghe giải pháp này rồi. Còn ko dùng PC làm master mua card CP5612 hay mã nào thì ko nhớ miễn chọn mã có Profibus Master khi đó giao tiếp với Biến tần là chuyện nhỏ. ^^ - Giải pháp siemens.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Q9, HCM
    Thanks
    37
    33 lượt trong 24 bài viết
    chuyện này là không thể, bạn cần có thêm 1 con plc cp1H/cp1L (vì inverter omron xài plc omron luôn cho tiện, tài liệu tiếng việt cũng có luôn) rồi chọn HMI nào cũng đc; weitek, kinco rẻ.

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2
    6 lượt trong 6 bài viết
    Màn hình HMI Weintek hỗ trợ hầu hết các thiết bị có Modbus RTU, như bộ điều khiển nhiệt, bộ đo điện áp, biến tần... Điều kiện cần là có địa chỉ các vùng nhớ Modbus để HMI link tới. EM đã thử với các thiết bị đo, biến tần thì em cũng chưa tìm được loại có địa chỉ Modbus rõ ràng để cài đặt.
    Phân phối màn hình HMI EasyView Weintek, Hitech, Beijer, Mitsubishi, Fuji, Proface.....
    Hidden Content
    Thay thế tấm cảm ứng tất cả các loại Màn hình HMI
    Đọc, unlock Password HMI PLC Siemens Mitsubishi level 2

Thành viên cấp 3
    Thanks
    14
    38 lượt trong 30 bài viết
    Bạn có thể dùng bất kỳ HMI nào có hỗ trợ Modbus RTU Master hoặc ASCII Master đều được, HMI sẽ là Master, và Inverter sẽ là Slave.

1. Modbus thì đơn jản các thiết lập Protocol cơ bản thôi, và nhớ là fải đặt địa chỉ trạm cho Inverter trùng khớp là ok

2. Điều chú ý wan trọng nữa là trong bất kỳ fần mềm lập trình HMI đều có fần , và bạn hãy tìm đến mục modbus, và xem quy cách đặt địa chỉ modbus khi dùng chuẩn Modbus

3. Và đừng wên rằng bạn cần điều khiển những tham số nào của biến tần, và hãy xem địa chỉ register modbus tương ứng để thiết lập trên HMI cho đúng.

Vấn đề khó cho Modbus điều khiển trên HMI là fải lập trình được ngôn ngữ Macro mới tạo ra được sự linh hoạt trong điều khiển
    Sẵn sàng chia sẻ vốn kinh nghiệm ít ỏi của mình nếu bạn cần đến nó...!!!

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Q9, HCM
    Thanks
    37
    33 lượt trong 24 bài viết
    chào bạn ohmygod, bạn có thể kể 1 vài hmi có hổ trợ modbus master được không. thanks

Thành viên cấp 3
    Thanks
    14
    38 lượt trong 30 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi minhhungspk Xem bài viết
    chào bạn ohmygod, bạn có thể kể 1 vài hmi có hổ trợ modbus master được không. thanks
    Đa số các HMI mới hiện nay cho fép giao tiếp chuẩn Modbus như:
    - Proface model GP3000 về sau
    - Omron NP, NV
    - Fuji (Hakko) V series và UG series
    - Các HMI của Taiwan và China như Hitech model PWS6000 series, Shihhlin, Delta, EasyView, Wientek, Kinco, ...
    - Và 1 số hãng HMI khác mình đã từng biết đến như Mitsu, LS, ABB, Panasonic, Lauer, iX, Exter, ...
    Sẵn sàng chia sẻ vốn kinh nghiệm ít ỏi của mình nếu bạn cần đến nó...!!!

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Hà Nội - Bắc Ninh
    Thanks
    3
    6 lượt trong 3 bài viết
    Mình dùng màn hình HMI Delta có thể kết nối được với nhiều loại PLC và biến tần. Một số loại được tích hợp sẵn thư viện để sử dụng.
    Với những loại không có trong thư viện, HMI Delta có hỗ trợ Modbus để kết nối.
    Hidden Content
    Hidden Content
    Mr.Quỳnh - 0978.706.839

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu