Đăng Ký
Kết quả 1 đến 4 của 4
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    2

Quản lý nguồn cho cảm biến trong plc s73

Xin chào các bác trong dd. Em ngồi từ tối đến giờ mà vẫn chưa nghĩ ra. Vấn đề như sau; Trong PLC có cái hàm nào phục vụ cho vấn đề kiểm tra nguồn cho sensor hay không? Em thấy một số PLC khi ta rút nguồn cấp cho cảm biến ra là trên HMI sẽ có thông báo kiểm tra nguồn cấp cho cảm biến. Choáng . mong các bac trên DD cho em một ít ý kiến đóng góp.

2. Bài viết của "giahuy2503" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 4
    Thanks
    17
    89 lượt trong 75 bài viết
    Cái thông báo mà bạn thấy nó dc lập trình trong PLC, dc đọc từ hàm hệ thống SFC51. Người lập trình sẽ có cách lấy thông tin và chuẩn đoán lỗi và hiển thị lên HMI, mình giới thiêụ bạn 1 số cái cơ bản:
    - VD I/O dc kết nối qua ET200s, thường thì cho 1 cụm I/O sẽ có 1 module nguồn, trong hw config bạn chọn ô byte status, đặt cho nó cái địa chỉ, sau đó trong chương trình bạn lấy bit xx.4 (xx là địa chỉ bạn đặt), bit này sẽ lên 0 hay 1 tuỳ vào loại module khi mất nguồn.
    -Với các tín hiệu analog 4-20mm, khi dùng hàm FC105 có output RET_VAL, bạn lấy giá trị này so sanh với con số 0, nếu khác thì báo lỗi (sensor fault)
    Còn muốn biết hơn nữa thì gặp mình, nhiều khi mô tả cái phức tạp quá cũng khó hiểu
    Nhận hợp tác lập trình các loại PLC và xử lý sự cố về hệ thống tự động hóa
    Gm: Hidden Content

4. The Following 3 Users Say Thank You to Mechatronic_Hieu For This Useful Post:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    2
    Em hiểu thế này không biết có đúng không ạ? với 4-20 thì 4 tương đương với 0 và 20 tương đương với 27648. RET_VAL lúc này là 0. Ngoài giá trị này RET_VAL #0. VD 32767. Lúc này ta coi như hở mạch cấp nguồn cho cảm biến.

Thành viên cấp 4
    Thanks
    17
    89 lượt trong 75 bài viết
    Đúng rồi đó bạn, Khi làm nhiều bạn sẽ gặp hiện tượng sensor bị freeze (nghĩa là vẫn nhận dc giá trị nhưng k đổi),RET_VAL #0, do đó lúc lập trình phải khắc phục luôn trường hợp này
    Nhận hợp tác lập trình các loại PLC và xử lý sự cố về hệ thống tự động hóa
    Gm: Hidden Content

Đánh dấu