Đăng Ký
Kết quả 1 đến 8 của 8
    Thành viên cấp 3
    Thanks
    67
    13 lượt trong 12 bài viết

Nhờ các bạn giải thích các thông số của biến tần MM 440 !

Hiện nay, cơ quan mình có kế hoạch đầu tư biến tần MM 440 của Siemen cho hệ thống bơm ! Một số nhà cung cấp có gửi trước cataloge với các thông số để lựa chọn, tuy nhiên do chưa lần nào tiếo xúc thực tế biến tần, mình đọc và không hiểu một số thông số được nêu để làm gì , nhờ các bạn trên diễn đàn giải thích giúp các thông số như sau :
    ....
    1/ Phương pháp điều khiển: tuyến tính V/f, bình phương V/f, đa điền V/f, điều khiển từ dòng hông FCC.
    2/ Tần số điều chế xung PWM : 2 kHz đến 16kHz (ở bước 2kHz)
    3/ Tần số cố định : 15, tùy đặt
    4/ Dãy tần số nhảy : 4, tùy đặt
    5/ Độ phân giải điểm đặt : 10 bit analog 0,01 Hz giao tiếp nối tiếp (mạng) 0,01 Hz digital
    6/ Các đầu vào số : 06 đầu vào lập trình được, cách ly có thể chuyển đổi NPN/PNP
    7/ Các đầu vào tương tự : 2, O--> 10V; 0--> 20mA và -10 tới +10V
    8/ Các đầu ra role : 3, tùy chọn chức năng 30VDC/5A (tải trở), 250VAC/2A (tải cảm)
    9/ Các đầu ra tương tự : 2, tùy chọn chức năng :0,25-20mA .
    10/ Ngoài ra bên cạnh lựa chọn MM 440 còn có loại biến tần nào tương đương và giá cả cạnh tranh không các bạn ?

Cám ơn các bạn nhiều !

2. Bài viết của "nguyenxuanphu" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    http://www.mediafire.com/?6c0s99c50srz7ps

Tiếng việt đó bạn. ^^
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

4. Bài viết của "tran_hieu0983" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 3
    Thanks
    67
    13 lượt trong 12 bài viết
    Hi ! Cám ơn anh ! Có điều là em cũng có tài liệu tiếng Việt như trên...nhưng có một số thông số như đã nêu trên ..em không biết dùng để làm gì ? Rất mong được các anh giúp chỉ khái niệm nhò thôi....Cám ơn các anh nhiều nhé !

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    4 lượt trong 2 bài viết
    Hi bạn !!!

1/ Phương pháp điều khiển: tuyến tính V/f, bình phương V/f, đa điền V/f, điều khiển từ dòng hông FCC.

Trả lời :

Tốc độ động cơ tính bằng công thức :

n=60f/p, với f : tần số nguồn điện, p : số cặp cực.

Vậy qua công thức trên bạn thấy rằng để thay đổi tốc độ động cơ ta thay đổi tần số nguồn cấp vào động cơ. (cho nên mới có tên là biến tần - thiết bị BIẾN ĐỔI TẦN SỐ).

Khi thay đổi tần số điều gì sảy ra ???

Động cơ là Bi-direct device (thiết bị 2 chiều) :

Điện - từ - cơ : chế độ động cơ
    Cơ - từ - điện : chế độ máy phát

khi điều khiển tốc độ động cơ yêu cầu từ thông là lớn nhất và không đổi.

Từ thông Phi ~ U/f (Lý thuyết : giáo trình Kĩ thuật điều khiển động cơ TS Lê Quang Đức)
    Moment động cơ ~ U/f

Vậy nếu chỉ thay đổi tần số. (50Hz về 0 Hz) :

1.từ thông Phi sẽ tiến đến giá trị bão hòa, động cơ phát nhiệt gây hỏng động cơ
    2. Moment động cơ thay đổi không đảm bảo chất lượng điều khiển.

Kết luận : để điều khiển tốc độ động cơ không đồng bộ dùng phương pháp điều U/f.

U/f Linear, U/f parabol, U/f đa điểm ???

Tỷ số U/f là hằng số vậy nó sẽ là hàm tuyến tính (linear)

U/f parabol chỉ dùng với tải Bơm - quạt vì đặt tính cơ tải này có dạng parabol nên tỷ số U/f có hình parabol để chất lượng điều khiển là tối ưu nhât.

U/f đa điểm dùng để bạn thay đổi tỷ số này trong từng khoản vùng tốc độ khác nhau để moment động cơ phù hợp với tải của bạn trong vùng tốc độ đó. (dùng trong băng chuyền).

U/f with FCC (Flux current control) ???

Moment động cơ tỷ lệ với dòng điện. bạn điều khiển U/f moment không được quan tâm, với những ứng dụng cần điều khiển tốc độ thấp moment động cơ bị giảm vì sụt áp trên trở dây. với thuật toán FCC sẽ viết được hàm trạng thái thể hiện mới liên quang của dòng Rotor, dòng từ thông với dòng Stator qua đó điều khiển dòng stator để điều khiển moment.

Vậy với các ứng dụng cần điều khiển tốc độ quan tâm đến moment bạn nên dùng phương pháp này.

Thân

7. The Following 2 Users Say Thank You to voduynhat For This Useful Post:

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    các anh có tài liệu về modul profibus gắn thêm trên biến tần cho em xin vs. em đang muốn tìm hiểu về nó.

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    Bạn vào google đánh mã Module đó sẽ ra file manual của nó và tìm file MICROMASTER PROFIBUS Optional Board nó có cho đó.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    Trích dẫn Gửi bởi yoichi Xem bài viết
    các anh có tài liệu về modul profibus gắn thêm trên biến tần cho em xin vs. em đang muốn tìm hiểu về nó.
    https://support.automation.siemens.c...&docid=6586567

Thấy bạn gửi xin thông tin ở Facebook Doremon PLC nữa . Cho thông tin lần sau bạn tự tìm nhé. Hi
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Bạn Voduynhat nói rất chính xác, nhưng mình xin bổ sung thêm vài ý về vấn đề điều khiển động cơ. Như các bạn cũng thấy trong các dòng biến tần cao cấp, thường có rất nhiều tùy chọn chế độ điều khiển, mình xin nêu ra một số phương pháp điều khiển thông dụng hiện nay được dùng trong các biến tần.

Trước hết về phân loại chúng ta có 2 dạng: Scalar Base và Vector Control.

Scalar Base là dạng điều khiển được dùng rất phổ biết hiện nay do đáp ứng ổn định và dễ thực hiện. Với scalar base, bạn có 2 phương pháp chính đó là f/p (tần số trên số cực như bạn voduynhat có đề cập) và U/f = hằng số. Tuy nhiên nhược điểm của phương pháp này là đáp ứng quá độ không tốt lắm, không thích hợp với những ứng dụng đòi hỏi đáp ứng nhanh và chính xác nên đa số các phương pháp này chỉ dùng trong các ứng dụng điều khiển tốc độ thông thường (tốc độ băng tải, tốc độ bơm, tốc độ quạt....)

Để đạt được đáp ứng quá độ tốt hơn, người ta sử dụng các phương pháp điều khiển vector trong đó thông dụng nhất là FOC (định hướng từ thông) và DTC (Điều khiển momen trực tiếp). Các phương pháp này cho phép điều khiển độc lập cả từ thông và momen (điều này làm cho động cơ không đồng bộ AC trở nên gần giống với DC Servo) do đó có thể dùng trong các ứng dụng yêu cầu độ chính xác cao và đáp ứng nhanh. Hiện nay trong các ứng dụng như vậy, người ta vẫn dùng DC servo tuy nhiên dần dần người ta đang chuyển qua sử dụng phương pháp điều khiển vector nhiều hơn bởi phương pháp này mang lại đáp ứng rất tốt ở cả hai trạng thái quá độ và xác lập cùng với những ưu điểm mà động cơ KĐB mang lại. Các ứng ụng phổ biến: điều khiển moment, vận tốc, vị trí, dùng trong xe điện...

Tùy vào ứng dụng thực tế mà bạn lựa chọn chế độ phù hợp.

12. Bài viết của "chauvinhloi" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Đánh dấu