Đăng Ký
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25
    Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết

Lỗi cài đặt, lập trình, sử dụng phần mềm TIA Portal

Hiện nay sau một thời gian nghiên cứu và tìm hiểu cũng khá ổn về phần lập trình Tia Portal đối với mảng Controller thì mình thấy có cái tương đối khác nhiều, và điển hình là dùng lệnh Counter thì kiểu ngõ ra CV trước đây dùng Step 7 Manager thì CV ngõ ra là kiểu Interger còn hiện nay đối với Tia Portal thì ngõ ra là kiểu Word.

Mình cũng đã tìm hiểu thì trong phần nói đó là kiểu Int nhưng thực tế khi so sánh với kiểu Int thì nó báo lỗi vì CV không phải kiểu Int, sai kiểu dữ liệu.

Mình tìm tới giải pháp chuyển Word sang Int thì thấy trong Move có kiểu vừa nạp dữ liệu vừa chuyển sang đổi kiểu dữ liệu luôn, nhưng mình làm không được?

Nói chung cách xử lý cũng đã đề xuất ra rồi, anh em nào nghiên cứu về Tia Portal thì cùng thảo luận thêm nha.
    Xin cám ơn
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    Hiện nay sau một thời gian nghiên cứu và tìm hiểu cũng khá ổn về phần lập trình Tia Portal đối với mảng Controller thì mình thấy có cái tương đối khác nhiều, và điển hình là dùng lệnh Counter thì kiểu ngõ ra CV trước đây dùng Step 7 Manager thì CV ngõ ra là kiểu Interger còn hiện nay đối với Tia Portal thì ngõ ra là kiểu Word.

Mình cũng đã tìm hiểu thì trong phần nói đó là kiểu Int nhưng thực tế khi so sánh với kiểu Int thì nó báo lỗi vì CV không phải kiểu Int, sai kiểu dữ liệu.

Mình tìm tới giải pháp chuyển Word sang Int thì thấy trong Move có kiểu vừa nạp dữ liệu vừa chuyển sang đổi kiểu dữ liệu luôn, nhưng mình làm không được?

Nói chung cách xử lý cũng đã đề xuất ra rồi, anh em nào nghiên cứu về Tia Portal thì cùng thảo luận thêm nha.
    Xin cám ơn
    Đang giai đoạn hoàn thành 1 project về 300 sử dụng TIA,nhưng không bị vướn như bác Hiếu nói...

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257

hình ảnh gửi kèm. Nói có sách mách có chứng mới tin đc ^^
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Sao không dùng lệnh so sánh kiểu Word nhỉ ? Như thế là oke mà.

Hãy luôn là chính mình.

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    ^^. Vấn đề là mình có 3, 4 cách để so sánh và giải quyết vấn đề đó chứ. Và mình test thì ok hết không có vấn đề gì xảy ra cả và việc so sánh có thể lựa chọn Word mình đã làm và hôm qua có nói cho anhlv biết cách này rùi^^.

Tuy nhiên mình không hiểu tại sao mình làm project đó lại bị lỗi. Theo mình đoán thì có thể do mình tạo quá nhiều PLC ( 9 con trong 1 project nên đôi khi bị lỗi) ^^,

Mình cũng thử giải pháp là dùng Step 7 lập trình demo và convert từ Step 7 sang TIA Portal thì ok không bị lỗi ^^ và ok.

http://www.mediafire.com/?2d8z8i2em8csye4

Project mẫu khi convert thì oK ^^. Đang tìm hiểu lỗi do phần mềm chỗ nào đây. Có gì thông báo xong chứ convert ok thì chắc chắn lập trình được ^^.

P/S: Thank Dohung nhiều. Ăn tết vui vẻ nha. Sắp về quê chưa?
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

khanh my
    Guest
    bài này em củng đã làm trên SIMATIC manager, sử dụng các lệnh so sánh trong FC1 sử dụng các miền nhớ cục bộ, lập trình theo dạng khối rất đơn giản
    Đây là bài thang nâng hàng, ai cần có thể tham khảo. Đã test trên bộ KIT
    http://www.mediafire.com/?djdt0v9wllcwqld
    Lần sửa cuối bởi khanh my, ngày 01-13-2012 lúc 04:46 PM.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    ^^. Vấn đề là mình có 3, 4 cách để so sánh và giải quyết vấn đề đó chứ. Và mình test thì ok hết không có vấn đề gì xảy ra cả và việc so sánh có thể lựa chọn Word mình đã làm và hôm qua có nói cho anhlv biết cách này rùi^^.

Tuy nhiên mình không hiểu tại sao mình làm project đó lại bị lỗi. Theo mình đoán thì có thể do mình tạo quá nhiều PLC ( 9 con trong 1 project nên đôi khi bị lỗi) ^^,

Mình cũng thử giải pháp là dùng Step 7 lập trình demo và convert từ Step 7 sang TIA Portal thì ok không bị lỗi ^^ và ok.

Project mẫu khi convert thì oK ^^. Đang tìm hiểu lỗi do phần mềm chỗ nào đây. Có gì thông báo xong chứ convert ok thì chắc chắn lập trình được ^^.

P/S : Tình hình đang bị xếp hối , gần tết mà mệt dã mang .Xpam 1 tí.

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

Cho mình hỏi anh Hiếu chút, mình đã down về xem, nhưng em vào online -> simulation nhưng không cho mô phỏng, không biết mô phỏng để xem ra sao trong project trên, thank anh.

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    Mình làm việc và mô phỏng bình thường không có lỗi gì cả. Cái này là do bạn thao tác bị sai rồi. Project đó là chạy 100% vì nó khá đơn giản để mình test thử mà. Nếu bạn dùng Step 7 OK thì TIA Portal tựa như thế.
    Thân chào
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Ý mình là mô phỏng trên phần mềm, không phải plc thật, thì cái này có ai nói là phức tạp đâu, em chỉ không biết là để cho nó chạy trên phần mềm mà không cần plc thôi, thank anh Hiếu.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu