Đăng Ký
Kết quả 1 đến 5 của 5

Hybrid View

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết

Lightbulb Wincc cho nhà máy bia.

Mọi người cùng thảo luận đề tại Wincc cho nhà máy bia,nguyên lí hoạt động,cách lập trình Wincc,code trên PLC S7-300.

Cùng thảo luận nhé

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Dây chuyền công nghệ sản xuất bia như sau :
    Silo chứa liệu--->bồn nghiền ---> bồn trộn--->bồn lọc ---->bồn đun sôi--->bồn lắng--->bồn làm mát---->bồn lên men--->bồn ủ chín --->bồn thành phẩm.
    +Nhiên liệu được chứa trong silo , được cân bởi hệ thống loadceel.
    +Nhiên liệu từ silo được đưa vào băng tải thứ 1,băng tải này đưa nguyên liệu vào bồn nghiền.Đến khi cảm biến báo đầy thì dừng động cơ đưa liều từ silo vào bồn ngiền.Thời gian nghiền được cài đặt tùy biến.Sau khi hết thời gian nghiền.Van mở ra để cho liệu vào bồn trộn
    +Nhiên liệu sau khi nghiền xong tiếp tục được cho vào bồn trộn..Sau khi cảm biến báo bồn nghiền trống, thì cho bơm nước vào bồn trộn cho đến mức nước cài đặt.Lúc này cảm biến tác động và ngừng bơm nước.Đồng thời động cơ trộn hoạt động để trộn nguyên liệu trong khoảng thời gian được cài đặt trước.khi nghiên liệu trong bồn cạn thì cảm biến báo về và cho động cơ trộn ngừng hoạt động.
    +Tiếp theo,động cơ bơm nguyên liệu qua bồn lọc.Khi nhiên liệu trong bồn trộn cạn thì cảm biến sẽ tác động và cho ngừng bơm.Nhiên liệu được lọc trong khoảng thời gian được cài đặt trước,sau khoảng thời gian,nhiên liệu tiếp tục được đưa qua bồn đun sôi.Động cơ tiếp tục đưa nhiên liệu vào bồn đun sôi cho đến khi hết liệu trong bồn lọc.
    +Liệu được tiếp tục từ bồn lọc đưa vào bồn đun sôi qua băng tải,cho đến khi cảm biến báo hết liệu trong bồn lọc thì cho ngừng băng tải cấp liệu.Đồng thời,bộ phân đun sôi hoạt động,đun nguyên liệu đến 1 nhiệt độ cài đặt sãng thì cảm biến nhiệt tác động cho ngừng bộ phân đun sôi,đồng thời cho động cơ chuyển liệu sau khi đun vào bồn lắng.Cho đến khi liệu trong bồn đun sôi hết thì cho dừng động cơ chuyenr liệu.Sau khoảng thời gian lắng cài trước,động cơ tiếp tục bơm liệu qua bồn làm mát,cho đến khi hết liệu trong bồn lắng thì cảm biến tác động cho ngừng bơm.Động cơ làm mát làm giảm nhiệt độ liệu đến nhiệt độ đặt mong muốn thì ngừng động cơ.Liệu được tiếp tục đưa vào bồn lên men,lúc này,băng tải hoạt động và đưa men vào bồn lên men cho đến khi hết liệu trên bồn làm mát.
    +Sau thời gian lên men,bơm hoạt động và đưa nhiên liệu tiền thành phẩm vào bồn ủ chín.Bồn ủ tiếp tục hoạt động trong 1 khoảng thời gian,rồi động cơ sẽ chuyển liệu này vào bồn thành phẩm.Kết thúc 1 chu kì sản xuất

Bác nào có kinh nghiệm hoặc hứng thú về chủ đề này thì tiếp tục nhé.Có vẻ mình mô tả không được dể hiểu cho lắm.
    Lần sửa cuối bởi dohung, ngày 08-07-2011 lúc 01:20 AM.

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Bác nào có kinh nghiệm nhiều về nhà máy bia hoặc làm về Wincc cùng thảo luận vẽ sơ đồ các trạm trong hệ thông và cách vận hành nhé.

Hãy luôn là chính mình.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    Hi Hưng
    Mình cũng rất khoái cái vụ công nghệ này vì cũng có một số Project nhưng nói chung Project mà không có công nghệ thì cũng bó tay.com thôi nên mình đã tìm đọc về quy trình sản xuất bia và có mở mục Giải Pháp Công Nghệ và có nói về bia tại: http://plcvietnam.com.vn/showthread.php?t=617
    còn về các bước như thế nào chắc sẽ mong học hỏi từ Hưng nhiều hơn vì nói thật điều kiện không cho mình được tham gia các dự án như bạn mà nghiên cứu ở phạm vi cho phép thôi.
    Chúc Hưng thành công nhé
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Chào Hiếu.
    Về nguyên tắc thì mình cũng hiểu sơ qua về các khâu trong sơ đồ công nghệ của 1 nhà máy bia gồm các trạm như thế nào,hoạt động ra sao,nhưng nếu đi sau chi tiết từng trạm,lập trình thì mình còn nhiều điều chưa rõ.Vả lại,còn vướn dự án khác nữa,nên có vẻ tiến độ hơi chậm so với kì vọng.Khi làm xong phần nào,mình sẽ post và thắc mắc những vấn đề chưa tốt,mong Hiếu và các anh tư vấn cho mình.Cảm ơn mọi người!

Hãy luôn là chính mình.

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu