Đăng Ký
Kết quả 1 đến 6 của 6
    Thành viên cấp 2
    Thanks
    65
    3 lượt trong 3 bài viết

Cần giúp đỡ về winCC

Các anh ơi..theo em biết thì trong diễn đàn của mình có rất nhiều tiền bối giỏi về WinCC, mà e thấy tài liệu về WInCC trên diễn đàn ít quá, vậy ai có video hay hướng dẫn về WinCC úp lên diễn đàn để bọn e đi sau được học hỏi với..
    e cảm ơn..!

2. Bài viết của "nguyenducluu_bn" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    3
    3 lượt trong 3 bài viết
    bạn có thể chỉnh lại trigger cho nó theo thời gian bạn muốn để nó cộng dần 100 lên hoặc thay vì cộng 100 bạn có thể cho cộng số nhỏ lại cho mịn hơn!!!!

4. Bài viết của "khongyeuem" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    4
    chào các sư huynh!

Ở màn hình vận hành trên máy tính có rất nhiều Động cơ Bơm. Và trong mỗi động cơ Bơm này đều có điều khiển Auto/Man/Start/Stop/Close cửa sổ riêng biệt. Khi muốn điều khiển động cơ nào thì chúng ta chỉ cần Click trái chuột vào hình động cơ đó. Và tự động nó sẽ hiện ra 1 cái cửa sổ nhỏ nằm sát cạnh cái động cơ, và trong cái cửa sổ này có chứa tất cả các nút điều khiển và trạng thái của Auto/Man/Start/Stop/Close của sổ để điều khiển.
    Vấn đề mình đang gặp ở đây là mình viết trong Win CC 7.0. Nhưng không biết viết có được không và được thì phài làm thế nào để nó ra được cái cửa sổ nhỏ điều khiển ấy được. Mình chỉ liên kết được khi nhấn vào động cơ nó sẽ hiện ra 1 cái cửa sổ lớn bằng cửa số hiện tại, và tất nhiên là nó che luôn cửa sổ làm việc hiện hành.
    Mong các huynh giúp đở. Cảm ơn các huynh nhiều.

6. Bài viết của "binhcodon" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 3
    Thanks
    21
    30 lượt trong 30 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi binhcodon Xem bài viết
    chào các sư huynh!

Ở màn hình vận hành trên máy tính có rất nhiều Động cơ Bơm. Và trong mỗi động cơ Bơm này đều có điều khiển Auto/Man/Start/Stop/Close cửa sổ riêng biệt. Khi muốn điều khiển động cơ nào thì chúng ta chỉ cần Click trái chuột vào hình động cơ đó. Và tự động nó sẽ hiện ra 1 cái cửa sổ nhỏ nằm sát cạnh cái động cơ, và trong cái cửa sổ này có chứa tất cả các nút điều khiển và trạng thái của Auto/Man/Start/Stop/Close của sổ để điều khiển.
    Vấn đề mình đang gặp ở đây là mình viết trong Win CC 7.0. Nhưng không biết viết có được không và được thì phài làm thế nào để nó ra được cái cửa sổ nhỏ điều khiển ấy được. Mình chỉ liên kết được khi nhấn vào động cơ nó sẽ hiện ra 1 cái cửa sổ lớn bằng cửa số hiện tại, và tất nhiên là nó che luôn cửa sổ làm việc hiện hành.
    Mong các huynh giúp đở. Cảm ơn các huynh nhiều.

Hi bincodon

Tất cả các phiên bản WinCC đều làm đc việc này. Để làm được việc này bạn tìm hiểu về: Picture Window, Faceplate trong WinCC.
    Good luck for U

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    "Lang Thang" in Sài Gòn
    Thanks
    22
    95 lượt trong 75 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi binhcodon Xem bài viết
    chào các sư huynh!

Ở màn hình vận hành trên máy tính có rất nhiều Động cơ Bơm..................

Dùng Picture window,
    - Tạo 1 screen có kích thước nhỏ như mình muốn.
    - Trong màn hình chính đặt picture window chỗ nào mà mình muốn hiển thị. Liên kêt picture window này với screen vừa tạo.
    - Tiếp theo tạo thuộc tính cho đối tượng muốn hiển thị. Khi ấn vào đối tượng sẽ gọi picture window--> picture window sẽ gọi screen.
    PS: nếu chưa biết picture window sử dụng sao thì nó có trong manual ấy.
    Lần sửa cuối bởi gcdgcd, ngày 01-09-2014 lúc 10:47 AM.
    gcdpham,
    Siemens Solution
    PLC, HMI, SCADA, Upgrade S5toS7, SimaticNet, OPC,...
    Control Engineer.
    Email: Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    4
    Trích dẫn Gửi bởi gcdgcd Xem bài viết
    Dùng Picture window,
    - Tạo 1 screen có kích thước nhỏ như mình muốn.
    - Trong màn hình chính đặt picture window chỗ nào mà mình muốn hiển thị. Liên kêt picture window này với screen vừa tạo.
    - Tiếp theo tạo thuộc tính cho đối tượng muốn hiển thị. Khi ấn vào đối tượng sẽ gọi picture window--> picture window sẽ gọi screen.
    PS: nếu chưa biết picture window sử dụng sao thì nó có trong ấy.

Sư huynh có thể chỉ rỏ hơn được không ạ? mình mở được picture window rồi nhưng chưa biết sử dụng nó, nhờ mấy sư huynh chỉ dùm được ko? mình xai win7 nen không thể dùng được
    Lần sửa cuối bởi binhcodon, ngày 01-09-2014 lúc 11:07 AM.

Đánh dấu