Đăng Ký
Kết quả 1 đến 6 của 6
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    1

các phương pháp điều khiển biến tần cần giúp đỡ

em đang làm đồ án về PID vs biến tần.em chỉ biết có 4 phương pháp điều khiển biến tần phần pid trên 300 thì cơ bản đã xong.nhưng làm lý thueet thầy bảo cần có các phương pháp điều khiển biến tần nữa.mà em tìm mãi không thấy trang nao nói rõ về phần này cả.ai có tài liệu vè các phưởng pháp điều khiển biến tần share giúp em tim hiểu với ạ.thank mọi người

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Tốt nhất bạn đọc lại Manual của biến tần bạn đang xài là xong.

Điều khiển biến tần:

1. Điều khiển ko dùng PLC thì tự cài đặt các chế độ hoạt động rồi nhấn tác động hoặc dùng Analog thì dùng biến trở thay đổi.

2. Dùng PLC thì xuất tín hiệu ra điều khiển thay cho việc dùng tay thì cũng dùng các phương pháp:
    + Cài đặt các cấp tốc độ điều khiển ....
    + Dùng Analog xuất ra (4-20mA, hay 0-10V) đề điều khiển biến tần và cài đặt các thông số tương ứng cho phù hợp....
    + Dùng truyền thông mạng thì bản chất cũng giống 2 cái trên nhưng có thêm phần feeback trở lại thông wa truyền thông thôi. Còn lại vẫn là phải đọc manual biến tần để hiểu.

Thân
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    Tốt nhất bạn đọc lại Manual của biến tần bạn đang xài là xong.

Điều khiển biến tần:

1. Điều khiển ko dùng PLC thì tự cài đặt các chế độ hoạt động rồi nhấn tác động hoặc dùng Analog thì dùng biến trở thay đổi.

2. Dùng PLC thì xuất tín hiệu ra điều khiển thay cho việc dùng tay thì cũng dùng các phương pháp:
    + Cài đặt các cấp tốc độ điều khiển ....
    + Dùng Analog xuất ra (4-20mA, hay 0-10V) đề điều khiển biến tần và cài đặt các thông số tương ứng cho phù hợp....
    + Dùng truyền thông mạng thì bản chất cũng giống 2 cái trên nhưng có thêm phần feeback trở lại thông wa truyền thông thôi. Còn lại vẫn là phải đọc manual biến tần để hiểu.

Thân
    vâng.thank bác hiếu ạ

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    em đang dùng cái PID compact của PLC S7 1200 để điều khiển máy bơm thông qua biến tần V20. nhưng em bị sự cố là biến tần thay đổi tần số nhưng máy bơm không chạy.Mà tần số của biến tần cứ lên 1 giá trị rồi về 0 rồi lại lên 1 giá trị nó cứ biến đổi liên tục như vậy trong khi giá trị ngõ ra trong chương trình TIA PORTAL thay đổi đều. Không biết đó là lỗi gì vậy ad.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    2 lượt trong 2 bài viết
    Bạn Toàn thử chạy riêng biến riêng xem biến tần có hoạt động không? Nêu biến tần hoạt động bình thường thì bộ PID của bạn cần xem lại.
    Ngoài ra, nếu bạn chọn chế độ điều khiển biến tần bằng ngõ vào Analog thì nên quan tâm thông số này đã cài đặt hay chưa? ngỏ vào của phần cứng đang là 4mA-20mA hay 0-10V hay -10-10V. và xem đã đồng bộ nguồn hay chưa?
    Trường hợp, bạn điều khiển biến tần qua qua truyền thông Profinet thì nên quan tâm biến tần đã cài đặt thông số liên quan đến truyền thông hay chưa? và chỉ hoạt động ở chế độ này chứ ko thể đồng thời với chế độ nào khác.
    Thân gửi!

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi conloctgian Xem bài viết
    Bạn Toàn thử chạy riêng biến riêng xem biến tần có hoạt động không? Nêu biến tần hoạt động bình thường thì bộ PID của bạn cần xem lại.
    Ngoài ra, nếu bạn chọn chế độ điều khiển biến tần bằng ngõ vào Analog thì nên quan tâm thông số này đã cài đặt hay chưa? ngỏ vào của phần cứng đang là 4mA-20mA hay 0-10V hay -10-10V. và xem đã đồng bộ nguồn hay chưa?
    Trường hợp, bạn điều khiển biến tần qua qua truyền thông Profinet thì nên quan tâm biến tần đã cài đặt thông số liên quan đến truyền thông hay chưa? và chỉ hoạt động ở chế độ này chứ ko thể đồng thời với chế độ nào khác.
    Thân gửi!
    cảm ơn a ah. hệ thống của e chạy ổn định rồi ah.

Đánh dấu