Đăng Ký
Kết quả 1 đến 10 của 10
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    8
    4 lượt trong 4 bài viết

Unhappy Cần Giúp đỡ về PID

Hiện tại em đang dùng plc 1200 tạo PID_compact để điều khiển động Cơ AC qua biến tần, sau khi em chạy tunning tìm được hệ số ổn định. dải tần hoạt động em cho từ 0 đến 50Hz. tương ứng với ngõ ra AnaLog từ 0 đến 27648 (SB)
    hệ thống của em chạy ổn định từ 0 đến 25 Hz, bắt đầu em cho chạy từ 30 Hz trở lên thì chạy được một lúc thì bị ngưng "the input value is out of the defined process value range" Status báo lên dòng chữ này. thầy Hiếu và mọi người có thể cho em biết nguyên nhân là do đâu được không?
    em cảm ơn

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    Chào bạn, nguyên lý cơ bản của PID là CV out để ổn định PV. Ở đây có vẻ như bạn chưa nắm kỹ về các thông số này. PV ở đây không thể là Hz từ BT được vì đối với BT bạn cho bao nhiêu Hz thì nó sẽ là bấy nhiêu chứ không cần PID gì cả. Hệ thống ổn định từ 0-25Hz cũng không ổn vì không có hệ thống nào ổn định với một dải rộng như vậy trừ 0hz là đứng yên.

Thân

Thành viên cấp 1
    Thanks
    8
    4 lượt trong 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hieptt Xem bài viết
    Chào bạn, nguyên lý cơ bản của PID là CV out để ổn định PV. Ở đây có vẻ như bạn chưa nắm kỹ về các thông số này. PV ở đây không thể là Hz từ BT được vì đối với BT bạn cho bao nhiêu Hz thì nó sẽ là bấy nhiêu chứ không cần PID gì cả. Hệ thống ổn định từ 0-25Hz cũng không ổn vì không có hệ thống nào ổn định với một dải rộng như vậy trừ 0hz là đứng yên.

Thân
    cảm ơn bạn! trước khi đưa vào SP mình đã Xử lý qua Scale rồi. ổn định ở đây là do mình cho nó là vậy. PV mình lấy giá trị từ encoder đưa về. còn biến tần chỉ nhận Analog từ PLC để điều khiển động cơ thôi.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    Giờ theo "the input value is out of the defined process value range" xem lại hàm scale của bạn thôi chủ yếu là ở các thông số cài đặt cho phần input.
    Lần sửa cuối bởi hieptt, ngày 12-22-2013 lúc 02:21 PM.

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Đà Nẵng
    Thanks
    0
    12 lượt trong 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ngvtung Xem bài viết
    Hiện tại em đang dùng plc 1200 tạo PID_compact để điều khiển động Cơ AC qua biến tần, sau khi em chạy tunning tìm được hệ số ổn định. dải tần hoạt động em cho từ 0 đến 50Hz. tương ứng với ngõ ra AnaLog từ 0 đến 27648 (SB)
    hệ thống của em chạy ổn định từ 0 đến 25 Hz, bắt đầu em cho chạy từ 30 Hz trở lên thì chạy được một lúc thì bị ngưng "the input value is out of the defined process value range" Status báo lên dòng chữ này. thầy Hiếu và mọi người có thể cho em biết nguyên nhân là do đâu được không?
    em cảm ơn
    "the input value is out of the defined process value range"
    Bạn đọc status này ở đâu vậy? Trong biến tần ah?
    blog chia sẻ kiến thức TĐH của SIEMENS: Hidden Content
    URL: Hidden Content
    Email: Hidden Content

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ngvtung Xem bài viết
    em cảm ơn
    Bạn coi dùng hàm IN_Range để giới hạn lại giá trị ngõ ra OUt trong tầm 0 - 27648 nhé. Và có thể bạn coi lại thuật toán và hệ số chọn có khi Kp wa lớn làm cho giá trị "vượt ngưỡng". Có gì bạn coi lại khâu P xem thế nào.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 1
    Thanks
    8
    4 lượt trong 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tat01clc Xem bài viết
    "the input value is out of the defined process value range"
    Bạn đọc status này ở đâu vậy? Trong biến tần ah?
    em đọc trong chỗ chạy pid của tia. với tần số 20hz đổ lại thì ko sao.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    8
    4 lượt trong 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    Bạn coi dùng hàm IN_Range để giới hạn lại giá trị ngõ ra OUt trong tầm 0 - 27648 nhé. Và có thể bạn coi lại thuật toán và hệ số chọn có khi Kp wa lớn làm cho giá trị "vượt ngưỡng". Có gì bạn coi lại khâu P xem thế nào.
    em để kp = 0.001177, ki= 0.5204, kd = 0. em mới làm cái này nên em chưa rõ nguyên nha nó sao nữa. có gì thầy xem jum em nhé

Thành viên cấp 1
    Thanks
    8
    4 lượt trong 4 bài viết
    khi chạy ở tần số 30 Hz trở lên được 20s là bị hiện tượng này mấy pro ah. em chưa có tác động gì vào động cơ nên chưa có hiện tượng out vượt quá ngưỡng input. có gì mọi người làm nhiều rồi nhé

Thành viên cấp 1
    Thanks
    8
    4 lượt trong 4 bài viết
    thong so pid.png
    đây là thông số em đưa vào bộ pid

Đánh dấu