Đăng Ký
Kết quả 1 đến 9 của 9
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    21

Kết nối PLC S7-1200 với máy ảo VMware Workstation

Mình có tạo một máy ảo win xp sử dụng phần mềm VMware, sau đó đã cài phần mềm TIA Portal v12 vào máy ảo win xp đó, nhưng không biết cấu hình IP trong máy ảo VMware để Tia portal có thể download được chương trình. Mong mọi người giúp đỡ. Thanks!

Thành viên cấp 3
    Thanks
    1
    8 lượt trong 8 bài viết
    Mình cũng gặp vấn đề tương tự, nhưng cài tia portal trên winxp mode(ảo). Tia portal không kết nối được với plc s7-1200, mặc dù đã vào PG/PC interface chọn theo card mạng của winxp mode. Bác nào làm vấn đề này rồi xin chỉ giáo giúp e. Thank.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    21
    30 lượt trong 30 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi samqnn Xem bài viết
    Mình cũng gặp vấn đề tương tự, nhưng cài tia portal trên winxp mode(ảo). Tia portal không kết nối được với plc s7-1200, mặc dù đã vào PG/PC interface chọn theo card mạng của winxp mode. Bác nào làm vấn đề này rồi xin chỉ giáo giúp e. Thank.
    Dùng XP mode bạn phải tạo internet cho nó.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    để sử dụng TIA trên máy ảo thì bạn làm như sau:
    - vào tool "VM"-->"Setting" sau đó một window setting sẽ appear. Khi đó bạn chọn Network Adapter và chọn bridged.
    - Sau đó bạn setting lại ip cho máy ảo đồng bộ vs IP lơp mạng đang dùng là được.
    Nếu vẫn chưa được thì tắt firewall luôn.
    Mitsubishi automation .
    PLC A,FX,Q and servo MR-J2,3.
    Email: Hidden Content
    Mobile : 0168 798 0344

Thành viên cấp 3
    Thanks
    1
    8 lượt trong 8 bài viết
    Bác anhnamhm nói rõ hơn chút dùm e được ko ạ. Trong xp mode e vẫn lên mạng được, dù em vào device manager mục Network adapters thì chỉ có card inter 21140-based PCI ethernet Adapter (generic).

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Nếu như không rành cấu hình mạng thì bạn cứ để chế độ NAT cho card mạng ảo, tự nó chọn. Không thì Bridge trực tiếp qua cổng đang kết nối với plc.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    21
    đã dùng chế độ Bridge cho máy ảo, dùng phần mềm S7 IP Tool đổi IP cho PLC thì được nhưng mà dùng phần mềm TIA PORTAL V12 download không được. lúc download nó ko hiện lên chọn chế độ PN/IE_1. Mặc dù mình đã set PG/PC là card mạng máy ảo TCP/IP giống như lúc set cho máy thật vẫn thường làm, nhưng lúc download nó không hiện lên cái card đó mới chết chứ? Ko biết bị sao, mong mọi người giúp em chỗ này! Thanks!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    21
    vâng, mình đã làm được. Thanks mọi người nhiều!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    3
    9 lượt trong 7 bài viết
    Dear all,
    Vấn đề này mình đã gặp. Hiện tương như sau:
    - Cài TIA V12 vào VMware ko kết nối được với S71200 (hàng mới khui hàng). Ping IP từ máy ảo OK nhưng ko kết nối được.
    HMI thì ping OK và download bình thường.
    - Cuối cùng phát hiện như sau:
    Phải kết nối S71200 lần đầu với phần mềm TIA V10/11/12 được cài trên máy chính trước. kết nối online lần đầu OK, sau đó đầy qua máy ảo là online OK (Giống như đã thông kinh mạch vậy). Kể từ sau đó là OK. Thử tiếp tục với 2 PLC 1200 mới cũng nhận được kết quả như vậy (có nghĩa là khi mới khui hộp thì ko kết nối ngay với TIA trong máy ảo mà phải kết nối trước với máy thật rồi sau đó sẽ online bình thường trong máy ảo)
    Best regards,
    Dang Nhut Hien
    Mb: 0909.835581
    Email: Hidden Content
    ---------------------------------------------------------------------

10. The Following 2 Users Say Thank You to dangnhuthien For This Useful Post:

Đánh dấu