Đăng Ký
Trang 6 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567 CuốiCuối
Kết quả 51 đến 60 của 62
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    2 lượt trong 2 bài viết
    [QUOTE=nvt2408;45400]
    Trích dẫn Gửi bởi khanhhung07d1 Xem bài viết

Theo mình hiểu thì Force là cưỡng bức tín hiệu. Muốn Force được thì phải online PC/laptop với PLC mới làm được điều này. PLC AB thì mình đã Force được loại tín hiệu số ON/OFF. Còn tín hiệu analog thì mình chưa làm được. Bạn có thể chỉ cho mình được không?
    Đối với dòng SLC500 giả sử bạn có một IN analog là I:1.0 nhé:
    + Nếu bạn muốn force cho IN này thì bạn online PLC lên, bạn nhìn vào menu bar ở phía bên trái của cửa sổ chương trình. Ở mục Data Files nó liệt kê tất cả các dữ liệu bao gồm O0, I1, S2, T4......Bạn double-click vào I1 - INPUT thì nó sẽ hiện ra cho bạn một cửa sổ để theo giỏi dữ liệu các input. Trong cửa sổ này bạn nhìn phía dưới cùng phía tay phải có cái ô Radix mặc định ô này là Binary, bạn click vào đây để chuyển định dạng của nó về decimal. Lúc này thì input hiển thị cho mình theo dõi sẽ chuyển về decimal, bây giờ bạn có thể nhập giá trị mà bạn mong muốn vào I:1.0.
    Đối với dòng compactlogix hoặc controllogix nó dễ hơn, ví dụ bạn có 1 modul analog input bạn cấu hình ở slot1 nha và cần force cho input Local:1:I.Ch0Data. Thì bạn cũng online PLC lên sau đó nhìn bên tay trái của cửa sổ chương trình có phần Controller Organizer, bạn double-click vào phần Controller tags thì nó sẽ mở cho bạn một cửa sổ, trong cửa sổ này bạn tìm đến cái địa chỉ cần force để nhập giá trị mong muốn. ví dụ lúc này là Local:3:I.Ch0Data.
    - Nhưng làm thế này thì bất tiện nếu mỗi lúc muốn nhập giá trị khác thì lại phải online PLC, nếu như ở nhà máy có dùng màn hình HMI thì chỉ cần làm một cái nút nhấn trên màn hình kiểu numeric thì ok, mỗi lúc muốn thay đổi giá trị thì chỉ cần nhấn vào nút này để nhập giá trị mong muốn. Nếu bạn đã sử dụng qua phần mềm factorytalk view của AB hay của bất kỳ 1 hãng nào khác rồi đó thì chắc bạn làm cái này ok chứ.

2. Bài viết của "khanhhung07d1" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    16
    [QUOTE=khanhhung07d1;45416]
    Trích dẫn Gửi bởi nvt2408 Xem bài viết
    Đối với dòng SLC500 giả sử bạn có một IN analog là I:1.0 nhé:
    + Nếu bạn muốn force cho IN này thì bạn online PLC lên, bạn nhìn vào menu bar ở phía bên trái của cửa sổ chương trình. Ở mục Data Files nó liệt kê tất cả các dữ liệu bao gồm O0, I1, S2, T4......Bạn double-click vào I1 - INPUT thì nó sẽ hiện ra cho bạn một cửa sổ để theo giỏi dữ liệu các input. Trong cửa sổ này bạn nhìn phía dưới cùng phía tay phải có cái ô Radix mặc định ô này là Binary, bạn click vào đây để chuyển định dạng của nó về decimal. Lúc này thì input hiển thị cho mình theo dõi sẽ chuyển về decimal, bây giờ bạn có thể nhập giá trị mà bạn mong muốn vào I:1.0.
    Đối với dòng compactlogix hoặc controllogix nó dễ hơn, ví dụ bạn có 1 modul analog input bạn cấu hình ở slot1 nha và cần force cho input Local:1:I.Ch0Data. Thì bạn cũng online PLC lên sau đó nhìn bên tay trái của cửa sổ chương trình có phần Controller Organizer, bạn double-click vào phần Controller tags thì nó sẽ mở cho bạn một cửa sổ, trong cửa sổ này bạn tìm đến cái địa chỉ cần force để nhập giá trị mong muốn. ví dụ lúc này là Local:3:I.Ch0Data.
    - Nhưng làm thế này thì bất tiện nếu mỗi lúc muốn nhập giá trị khác thì lại phải online PLC, nếu như ở nhà máy có dùng màn hình HMI thì chỉ cần làm một cái nút nhấn trên màn hình kiểu numeric thì ok, mỗi lúc muốn thay đổi giá trị thì chỉ cần nhấn vào nút này để nhập giá trị mong muốn. Nếu bạn đã sử dụng qua phần mềm factorytalk view của AB hay của bất kỳ 1 hãng nào khác rồi đó thì chắc bạn làm cái này ok chứ.
    Cảm ơn bạn nhiều. Để lúc nào có điều kiện mình sẽ test thử ( phải sang nhờ ông anh xem có cho làm không). Bên đó dùng dòng Controllogix L61

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    257 lượt trong 205 bài viết
    [QUOTE=nvt2408;45417]
    Trích dẫn Gửi bởi khanhhung07d1 Xem bài viết

Cảm ơn bạn nhiều. Để lúc nào có điều kiện mình sẽ test thử ( phải sang nhờ ông anh xem có cho làm không). Bên đó dùng dòng Controllogix L61
    Bạn muốn làm tín hiệu analog thì đâu nhất thiết phải dùng như vậy, viết cái time cho chạy và move số đếm của nó ,rồi nhận chia, cộng trừ ra tín hiệu cần dùng thôi, cái này mình thử lâu rồi dùng test PID luôn đó.
    Regards.
    ---------------------------------
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content
    Tel : 0984198685
    " Listen. Think. Solve. "

5. Bài viết của "cuongvcs" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Dear các anh,
    Em đang dùng một con CompactLogix loại 1769-L24ER-QBFC1B. Con này có 2 analog module Embedded, Với cả 2 kênh output 0 và 1 em đều config range scale từ -29871.7 đến 29085.31 tương ứng với 4-20mA. (chọn Raw/propotinal . -32767=3.2 mA và 32767=21 mA). Với kênh 0 thì em thấy ok,nhưng với kênh 1 khi em force trực tiếp 29085.31 thì output ra chỉ được 16 mA. Em ko hiểu sao nữa,cả 2 kênh em đã tháo hẳn dây để dùng đông hồ đo trực tiếp.
    Em cũng mới tìm hiểu về dòng này nên chưa có kinh nghiệm,em dính ca này đau đầu quá. Rất mong được học hỏi thêm từ các tiền bối
    many thanks

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    Trích dẫn Gửi bởi doanquochuyxmtn Xem bài viết
    Dear các anh,
    Em đang dùng một con CompactLogix loại 1769-L24ER-QBFC1B. Con này có 2 analog module Embedded, Với cả 2 kênh output 0 và 1 em đều config range scale từ -29871.7 đến 29085.31 tương ứng với 4-20mA. (chọn Raw/propotinal . -32767=3.2 mA và 32767=21 mA). Với kênh 0 thì em thấy ok,nhưng với kênh 1 khi em force trực tiếp 29085.31 thì output ra chỉ được 16 mA. Em ko hiểu sao nữa,cả 2 kênh em đã tháo hẳn dây để dùng đông hồ đo trực tiếp.
    Em cũng mới tìm hiểu về dòng này nên chưa có kinh nghiệm,em dính ca này đau đầu quá. Rất mong được học hỏi thêm từ các tiền bối
    many thanks
    Chào bạn,
    Nếu như bạn nói thì có 2 trường hợp,
    1/ bạn configure sai các thông số.
    2/ output có vấn đề,
    bạn kiểm tra lại bằng cách viết chương trình thử xem, dùng lệnh của PLC,
    Regards.
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Em viết thử cả bằng chương trình lẫn force rồi anh ạ. Em cũng nghĩ đến do sai các thông số nhưng em chưa tìm ra lỗi ở đâu,Em config kênh 0 giống hệt kênh 1 nhưng ko hiểu sao mỗi kênh 1 bị anh ạ.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    16
    0 lượt trong 0 bài viết
    Các anh cho em hỏi, con plc compactlogix l18erm bị lỗi led OK nháy đỏ liên tục là bị sao ak. Và em kết nối plc với máy tính ko được, trong rslink mục driver ethernet không thấy hiện thiết bị.
    Em ko biết có phải do plc này có địa chỉ IP khác lớp với máy tính nên ko kết nối được hay không? Ko có cáp kết nối rs232, e ko reset được.
    Mọi người chỉ giáo em với.
    Em cảm ơn.

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    Trích dẫn Gửi bởi loivannhudon Xem bài viết
    Các anh cho em hỏi, con plc compactlogix l18erm bị lỗi led OK nháy đỏ liên tục là bị sao ak. Và em kết nối plc với máy tính ko được, trong rslink mục driver ethernet không thấy hiện thiết bị.
    Em ko biết có phải do plc này có địa chỉ IP khác lớp với máy tính nên ko kết nối được hay không? Ko có cáp kết nối rs232, e ko reset được.
    Mọi người chỉ giáo em với.
    Em cảm ơn.

Nếu bạn có địa chỉ IP thì set PC cùng lớp IP của PLC thì RSLinx mới thấy được, còn nếu không biết IP của nó thì set IP của PC o auto và mở DHCP của phần mềm Rockwell lên để dò IP, or có thể dùng phần mềm khác.
    Cách nửa là dùng RS232 là OK.
    BR
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    16
    0 lượt trong 0 bài viết
    Cảm ơn a, @cuongvcs. Cáp rs232 e lại ko có. chắc thử để auto ip của pc xem có bắt sóng được không.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Ban cuongvcs ! Tren Saigon ban biet cho nao rao ban con PLC5/40E hoac PLC5/80E da qua su dung khong ?
    Chan thanh cam on!

Trang 6 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu