Đăng Ký
Trang 7 của 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... CuốiCuối
Kết quả 61 đến 70 của 166
    Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    http://plcvietnam.com.vn/showthread.php?t=2289

mình đã chia sẻ tài liệu và cách hiệu chỉnh trong đó hết rồi. Và chỉ dẫn cách chọn thông số P, Ti, Td sao cho đáp ứng tốt.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    http://plcvietnam.com.vn/showthread.php?t=2289

mình đã chia sẻ tài liệu và cách hiệu chỉnh trong đó hết rồi. Và chỉ dẫn cách chọn thông số P, Ti, Td sao cho đáp ứng tốt.
    tui em làm thử nhiều cách rồi mà chưa được anh hiếu ah. anh có thể gợi ý cách làm rỏ một tí nữa được không,còn vấn đề tìm thông số pid tụi em nhân dạng hệ thống thông qua car pci 1711 , củng hiểu và làm cho hệ thống chạy rồi, nhưng đáp ứng theo thời gian thì chưa được,và anh có hưỡng dãn về auto tuning thì chia sẻ cho tụi em tham khảo với cảm ơn anh!

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    Mình thấy trên mạng có cách tính PID như thế này, các bạn kiểm chứng xem có chính xác không nha. Link web
    http://blog.ranghetto.com/?page_id=77
    Copy mà ko cop được hình, mọi người vào web xem nha
    PID Tuning tutorial

Posted by admin on Apr 9, 2012 in Tutorial | 4 comments

This tutorial explains how to use the “PID tuning”

PID parameters are not optimized001
    Put a regolator in manual ex 5%
    Wait a stabilization
    Increase the output between 5% and 10%002
    Wait a new stabilization
    Now take a vaule from a saved value
    Calcolate the PV value
    PV start = 145
    PV at end = 345
    PV at 25% = 195
    PV at 75%; = 295
    We look for in log data values ​​of the time when PV is 195 and 295
    T at start change = 0
    PV is 195 after 9s
    PV is 295 after 20s
    compile the form e push “GO”
    006
    copying the values ​​just calculated
    Look the result
    007

The result is excellent.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    auto tunning chỉ chạy ở một mức nhất định muốn mà chạy đúng như hệ thống thì bạn phải điều chỉnh bằng tay. Kinh nghiệm, hiểu Ti,Td thì sẽ ok thôi. Trong tài liệu hướng dẫn có những chỗ in đậm, màu là chỗ quan trọng đọc và suy nghĩ thì hiểu đọc mà muốn ngay thì cũng chẳng hiểu gì.

Sao bạn không tự đặt câu hỏi khi nào chỉnh K, khi nào chỉnh Ti, khi nào chỉnh Td? Hãy tự đặt câu hỏi cho mình và tự trả lời dựa theo cái bạn được học + tài liệu rồi đi hỏi thì tốt hơn là cái gì cũng hỏi.

Muốn được như hệ thống đó thì bạn điều chỉnh cái gì? Bạn đã trả lời chưa?! Trong tài liệu làm hội thảo tôi đã nói rất kỹ và lấy cái cần thiết chứ không nặng lý thuyết. Đó là lý do mà nhiều người không vào đọc và trả lời cho bạn vì cho bạn bạn chưa đọc mà cứ hỏi hoài ai có hơi sức mà nói lại lý thuyết đã trình bày.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Vậy theo anh Hiếu thì em phải chọn như thế nào là thích hợp, em không tham gia dc hội thảo của anh nhưng em có xem qua một số tài liệu mà anh post, em đã test thử sự ảnh hưởng của các thông số Kp, Ti, Td đối với hệ thống thì đúng là hệ số Ti nó ảnh hưởng đến thời gian trễ của hệ thống giúp ta có thể thay đổi được thời gian đạt đến mức yêu cầu nhưng nó lại xuất hiện 1 vấn đề đó là độ vọt lố và ổn định. Mong có anh em nào đã thực sự làm về vấn đề này thì .

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    tài liêu điều khiển tự động huỳnh thái hoàn
    http://www.mediafire.com/?5dut458b8o8hug4

Thành viên cấp 3
    Thanks
    1
    26 lượt trong 18 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phamtanquang Xem bài viết
    tài liêu điều khiển tự động huỳnh thái hoàn
    http://www.mediafire.com/?5dut458b8o8hug4
    Cuốn sách này thuộc thể loại giảng dạy ở trường học, chủ yếu là nói ra lý thuyết và làm bài tập. Mình đã từng học môn này nhưng đó không đi sâu nhiều từ bên ngoài. Trong đó đâu có nói gì gọi là Auto turning và thực sự là nói không rõ cho lắm về vấn đề P làm gì , I làm gì, D làm gì, nói khái quát chung chung. Trong ppoint thầy Hiếu thì thấy ngắn gọn và dễ hiểu hơn rồi. Cuốn này phù hợp cho việc học tập là nhiều. Học xong đọc lại PID trong PLC, vẫn còn mơ mơ màng màng như chưa từng biết nó vậy đó ^^.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi minhlaminhmo Xem bài viết
    Cuốn sách này thuộc thể loại giảng dạy ở trường học, chủ yếu là nói ra lý thuyết và làm bài tập. Mình đã từng học môn này nhưng đó không đi sâu nhiều từ bên ngoài. Trong đó đâu có nói gì gọi là Auto turning và thực sự là nói không rõ cho lắm về vấn đề P làm gì , I làm gì, D làm gì, nói khái quát chung chung. Trong ppoint thầy Hiếu thì thấy ngắn gọn và dễ hiểu hơn rồi. Cuốn này phù hợp cho việc học tập là nhiều. Học xong đọc lại PID trong PLC, vẫn còn mơ mơ màng màng như chưa từng biết nó vậy đó ^^.
    bạn biết để lập trình được pid thì phải hiểu được pid. mình đâu có nói là đưa tài liệu cho bạn lập trình plc đâu. mình chỉ đưa lên cho bạn nào cần tìm hiểu về lý thiết điều khiển tự động thì load về.bạn biết pid chỉ là một trường hợp đặc biệt của các khâu sớm pha, trể pha thôi .........bạn đừng nới thế người ta cười cho vì mình có viết rõ là tài liệu điều khiển tự động. một phần là cũng nhiều bạn gửi mail tới nên mình đưa lên thôi không có ý gì. bạn thích coi tài liệu thào bạn hiểu thì bạn coi. ok, càng bạn mơ màng lò có thể bạn chua tới lúc cần tới nó. khi bạn cần đến nó thì bạn mới biết tại sao bạn phải học nó. lúc trước mình hoc lý thiết như thế ,củng không biết để làm gì nhưng khi làm đồ án tốt nghiệp mình mới thấy giá trị của nó. khi bạn bảo vệ đồ án bạn không thể trả lời với hội đồng là em làm theo kinh nghiệm mặc dù làm theo kinh nghiệm vẫn ra, để hiểu được nó bạn phải tìm hiểu về cả pci 1711 thu thập dữ liệu về lấy thông số kp , ki, kd, hoặt lấy đường đặt tính của hệ thống rồi dùng các công thức tính, nó không chỉ là điều khiển pid riên mà có thể phát truyển lên các bật cao hơn của plc đó, chứ bạn đã chắt mình hiểu hết về plc chưa mà nói thế???

Thành viên cấp 3
    Thanks
    1
    26 lượt trong 18 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phamtanquang Xem bài viết
    bạn biết để lập trình được pid thì phải hiểu được pid. mình đâu có nói là đưa tài liệu cho bạn lập trình plc đâu. mình chỉ đưa lên cho bạn nào cần tìm hiểu về lý thiết điều khiển tự động thì load về.bạn biết pid chỉ là một trường hợp đặc biệt của các khâu sớm pha, trể pha thôi .........bạn đừng nới thế người ta cười cho vì mình có viết rõ là tài liệu điều khiển tự động. một phần là cũng nhiều bạn gửi mail tới nên mình đưa lên thôi không có ý gì. bạn thích coi tài liệu thào bạn hiểu thì bạn coi. ok, càng bạn mơ màng lò có thể bạn chua tới lúc cần tới nó. khi bạn cần đến nó thì bạn mới biết tại sao bạn phải học nó. lúc trước mình hoc lý thiết như thế ,củng không biết để làm gì nhưng khi làm đồ án tốt nghiệp mình mới thấy giá trị của nó. khi bạn bảo vệ đồ án bạn không thể trả lời với hội đồng là em làm theo kinh nghiệm mặc dù làm theo kinh nghiệm vẫn ra, để hiểu được nó bạn phải tìm hiểu về cả pci 1711 thu thập dữ liệu về lấy thông số kp , ki, kd, hoặt lấy đường đặt tính của hệ thống rồi dùng các công thức tính, nó không chỉ là điều khiển pid riên mà có thể phát truyển lên các bật cao hơn của plc đó, chứ bạn đã chắt mình hiểu hết về plc chưa mà nói thế???
    Nói theo ý kiến cá nhân thôi, gì mà nóng như lửa ,thôi có gì đụng chạm thì xin lỗi vậy. Bạn có vẻ rành rõi thì qua chủ đề này giúp chủ host nhé
    http://plcvietnam.com.vn/showthread....6947#post16947

Thành viên cấp 3
    Thanks
    16
    9 lượt trong 8 bài viết
    DĨ hòa vi quý, ngày lễ mà các bác nóng thế, bắt tay nhau cùng xây dựng diễn đàn nhé
    Hãy chia sẽ để được học hỏi nhiều hơn.

Trang 7 của 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu