Đăng Ký
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 42
    Thành viên cấp 2
    Thanks
    3

HMI liên kết với PLC theo cách nào

cho em hỏi làm em đang lập trình HMI nhưng em không hiểu phần liên kết giữa HMI vàPLC nó liên kết như thế nào
    VD HMI hoạt động trên các tag của chương trình trên PLC hay Tag trên HMI riêng hayem muốn lập bảng lưu lại dữ liệu hoạt đông trước đấy của PLC trên HMI thì như thế nào em dung phần mềm panelBuild 32 va HMI dung 600

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    3 lượt trong 3 bài viết
    nều cùng hãng thì đơn giản có thể là 232, 485,....
    con khác hãng thì hơi phức tạp chút đó

Thành viên cấp 1
    Thanks
    7
    6 lượt trong 5 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tuanphuluu Xem bài viết
    cho em hỏi làm em đang lập trình HMI nhưng em không hiểu phần liên kết giữa HMI vàPLC nó liên kết như thế nào
    VD HMI hoạt động trên các tag của chương trình trên PLC hay Tag trên HMI riêng hayem muốn lập bảng lưu lại dữ liệu hoạt đông trước đấy của PLC trên HMI thì như thế nào em dung phần mềm panelBuild 32 va HMI dung 600
    Câu hỏi cuả bạn chung chung quá, tuy nhiên mình có thể trả lời như sau: HMI chỉ là thiết bị giao tiếp người máy (human machine interface) và có chức năng thu thập, lưu trữ dữ liệu (trend, alarm ...), khả năng lưu tùy vào bộ nhớ của thiết bị. Còn để điều khiển và các chương trình logic chủ yếu vẫn là trên PLC (với những thiết bị HMI cao cấp vấn có thể lập trình điều khiển). Do đó các tag chủ yếu nằm trong PLC (các internal tag trong HMI của bạn cũng có thể tao ra để phục vụ thuật tóan của bạn)
    Với thiết bị cua Rockwell bạn có thể dùng Factorytalk view machine và Emulator của nó để simulator tòan diện để hiểu hơn về các kết nối này.
    Chúc bạn thành công !

Thành viên cấp 2
    Thanks
    3
    Cho mình xin cái link down phần mêm này với

Thành viên cấp 2
    Thanks
    3
    Ai cho em hỏi với là ví dụ em có 3 cái HMI và 3 cái PLC cùng cắm Vào Swich vậy làm thế nào để biết cái HMI nào điều khiển cái PLC nào

Thành viên cấp 3
    Thanks
    1
    8 lượt trong 8 bài viết
    Ai cho em hỏi với là ví dụ em có 3 cái HMI và 3 cái PLC cùng cắm Vào Swich vậy làm thế nào để biết cái HMI nào điều khiển cái PLC nào
    Bạn nói mình hơi khó hiểu, theo mình biết thì PLC kết nối với HMI thì thông qua 1 sợi cáp kết nối (những dòng HMI đời cũ) Vd: như HMI Proface đời 2000... Còn những dòng mới bây h thì có thể kết nối với PLC qua mạng ethernet. Còn như bạn nói cắm vào 1 cái Swich là sao nhỉ.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Câu hỏi của bạn chung chung quá. Mỗi PLC mình sẽ đặt địa chỉ IP riêng. Trên từng HMI mình sẽ định nghĩa kết nối với từng PLC qua IP riêng đó. Vậy là trên từng HMI có thể điều khiển từng PLC.

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    257 lượt trong 205 bài viết
    Vào chương trình của HMI xem nó connect với thằng PLC nào là dược or viết thêm một đoạn chương trình để kiểm tra việc kết nối đúng or không .
    Good luck.
    ---------------------------------
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content
    Tel : 0984198685
    " Listen. Think. Solve. "

Thành viên cấp 2
    Thanks
    3
    Anh cường ơi anh có VD nào về lập trình bằng ngôn ngữ FB không cho em xin với

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    8 lượt trong 6 bài viết
    Nếu cắm cùng vào một Swich tức là bạn đang sử dụng kết nối Ethernet và chuyên 3 HMI với 3 PLC là bình thường vì chúng kết nối bằng địa chỉ IP bạn ạ

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối

Đánh dấu