Đăng Ký
Trang 23 của 26 Đầu tiênĐầu tiên ... 132122232425 ... CuốiCuối
Kết quả 221 đến 230 của 258
    Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi daocongdabl Xem bài viết
    Nói chung làm mấy cái VPN này phải có 1 tí kinh nghiệm từ phần cứng router,chọn nhà cung cấp internet,kinh nghiệm chiến trận mới có thể giải quyết tốt được. chứ lơ mơ đọc tài liệu mà làm theo có khi phải bị điên khi gặp vấn đề vớ vẩn đủ thứ
    lúc đó bó tay luôn chứ không chơi đâu.
    Khuyên các bạn nào chưa từng làm VPN thì thuê bên nhà cung cấp họ làm cho từ A-Z,sau đó học hỏi và mua thiết bị về cấu hình và test thử ,ok hả ra chiến trận
    chứ chưa đâu mà vội mua thiết bị ,nhận dự án ,coi chừng có khi phải khóc đó

còn
    Mình lập topic này mục đích là giúp cho các anh/chị/em ứng dụng công nghệ thông tin về Network với tự động hóa, giúp cho các bạn rút ngắn con đường tìm tòi nghiên cứu rất bao la của Network và Automatiion, không có trong chương trình giảng dạy của môn tự động hóa

- Hướng tương lại các thiết bị tự động có IP, quản lý dữ liệu, giám sát từ xa....Khi gặp vấn đề truyền nhận dữ liệu từ xa hầu như các trang tự động hóa giải thích và hướng dẫn rất sơ sài và nghèo nàn, kể cả anh khổng lồ Siemens, ngay tại forum Siemens các bạn đặt câu hỏi về down/up chương trình S7-1200 từ xa, chuyên gia hướng dẩn bạn ra sao? Họ sẽ họ sẽ hướng bạn dùng Teleservice + Modul CP1242-7 = giá tiền không nhỏ, chỉ sử dụng đúng 1 mục đích cho con S7-1200 đó thôi.

- Giải pháp mình đưa ra tối ưu nhất là dùng "Mạng riêng ảo_VPN" mượn đường truyền Internet truyền/nhận bất cứ dữ liệu nào đi đến bất cứ nơi nào trên trái đất y như đang ở văn phòng, đang ở nhà, rõ ràng và thiết thực với anh em tự động, bạn có thể ở Lào, Singapor, USA, Irag..... download/upload chương trình xuống PLC S7-1200 đang đặt tại Vietnam, y như cục PLC S7-1200 đang năm sát con Laptop của ta

- Mình rất vui đã có nhiều bạn nhiều nơi ở Vietnam mình hỗ trợ thành công, họ đã mĩm cười với đề tài, với dự án của họ (cười chừ không khóc) phải xắn tay áo lên làm chứ nản sao mà làm chủ công nghệ được.

- Bài #215 là 1 sự cố nhỏ do trạm quản lý của Viettel họ chưa cấu hình mạng đa dịch vụ ở trung tâm quản lý nơi vừa mới triển khai nóng hổi, nhảy vô sử dụng đầu tiên, mình cảnh báo sớm giúp cho các bạn đang sử dụng ADSL nhảy qua sài cáp quang thì đặt vấn đề với nhà mạng cho phép bridge qua modem khác là OK, kẻo phải khóc, theo mình nghĩ họ đã có cách giải quyết tốt rồi

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    sẳn tiện đây hỏi bác aubaoquoc luôn
    sáng nay 13/12/2014 tôi bị một lổi mạng PVN bây giờ chưa khắc phục được

Tình hình là như thế này nhé.
    ở trung tâm tôi dùng ip tĩnh và router vigor 2910G sử dụng đường truyền cáp quang
    tại trạm con tôi dùng USB 3g +router vigor 2910G (sử dụng tính năng backup)
    tổng cộng 6 trạm con A,B,C,D,E,F
    với giải pháp này thì chạy ok hơn 3 năm nay rồi
    nhưng không hiểu tại sau sáng nay nó mất kết nối từ từ router trung tâm với mạng con F
    kiểm tra thì router trung tâm vẩn kết nối tốt các router của các trạm khác (rỏ ràng là router trung tâm không hư)
    lấy máy tính cắm vào router mạng con F thì vẩn lên google bình thường và tính hiệu báo trên phần mềm router là 70%
    nhưng không thể kết nối được router trung tâm xuống với nó ( nếu tôi đem router trạm đó cắm thêm dây line internet thì trung router trung tâm kết nối ok liền , vậy thì nghi USB 3G .nhưng tôi lấy USB 3G của trạm khác đang chạy tốt cắm vào nó củng không kết nối được từ router trung tâm xuống ) vậy nguyên nhân do đâu ? router không hư (nếu hư sao cắm dây internet vào chạy tốt ,USB 3G không hư ,nếu hư sau lấy cái khác đang chạy tốt cắm vào không chạy)

đang bị điên nặng điện với nó đây

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    Chào daocongda
    Mô hình của bạn tôi minh họa bằng hình

- Theo mô tả có vẻ tất cả đều ổn, mình đưa ra vài cách test sau
    b1: Tại con Modem Backup B bạn Ping tới từng trạm xem có mất gói dữ liệu nào không?
    b2: Tại con modem trạm A cũng Ping tới trạm Backup B, trạm F có mất gói dữ liệu nào không? Chú ý tại A ping bằng IP LAN của B
    b3: Nếu có 1 con PLC khác cấu hình IP giống con F, và test kết nối xem có thành công không? Ping đến F xem sao?

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    Trích dẫn Gửi bởi aubaoquoc Xem bài viết
    Chào daocongda
    Mô hình của bạn tôi minh họa bằng hình

- Theo mô tả có vẻ tất cả đều ổn, mình đưa ra vài cách test sau
    b1: Tại con Modem Backup B bạn Ping tới từng trạm xem có mất gói dữ liệu nào không?
    b2: Tại con modem trạm A cũng Ping tới trạm Backup B, trạm F có mất gói dữ liệu nào không? Chú ý tại A ping bằng IP LAN của B
    b3: Nếu có 1 con PLC khác cấu hình IP giống con F, và test kết nối xem có thành công không? Ping đến F xem sao?
    quên nói với bác là mình có tổng cộng 7 router riêng 1 con router trung tâm và 6 con còn lại là A,B,C,D,E,F
    trong mổi con router cắm vào 1 con s7-1200

nhưng đang bị router ở trạm F không kết nối được về trung tâm qua sóng 3G chức năng backup (nhưng kết nối được qua cáp quang ,nhưng khi không cắm cáp quang vào mà chỉ có USB 3G thì trung tâm không thể kết nối được, và tôi đả đổi 3G và sim khác đang chạy ngon lành trạm khác tình hình cũng vậy thôi không kết nối được)

nhưng điều này tôi mới nhứt đầu nè ,là khi cắm USB 3G vào router và cắm máy tính vào router thì truy cập google bình thường
    nhưng nó không kết nối được PVN với router trung tâm
    nhưng trong trạng thái router trạm F báo WAN2 chức năng backup ok mà lại không kết nối được với router trung tâm mới ghê chứ

đả reset lại router cấu hình lại và cả update frimware cho router luôn ,tình hình củng vậy ,nên đang bị bí đây

bác autobaoquoc có thể cho mình số phone được không hoặc mail ,mình trao đổi hy vọng giải quyết được vấn đề

đà:0988237002 mail:[email protected]

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    Vậy mô hình của daocongdabl có giống ở dưới không, rồi bàn tiếp.

Thành viên Mới
    Thanks
    2
    Chào anh.
    Bữa nay em mới về coi lại cái Modem .
    Cái tính năng Remote Access anh nói có phải như hình dưới k ?

Khi lấy điện thoại gõ IP như hình dưới vẫn k có kết quả gì hết ?

Mà cho em hỏi cách kiểm tra modem đã được mở tính năng Remote Access hay chưa , thay cách nhờ 1 người nào đó bên ngoài LAN gõ dùm ?
    Em nhớ là em có đọc 1 bài ở đâu đó nói là có 1 trang web, rỗi gõ IP vào,coi có tín hiệu trả về là biết được,nhưng em k biết ở đâu nữa.

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    Modem đăng nhập từ xa tốt
    Lần sửa cuối bởi aubaoquoc, ngày 12-14-2014 lúc 10:54 AM.

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    Trích dẫn Gửi bởi aubaoquoc Xem bài viết
    Vậy mô hình của daocongdabl có giống ở dưới không, rồi bàn tiếp.
    chính xác là mô hình này

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    - Gởi daocongdabl.
    - Đọc bài phần trên chứng tỏ rằng modem ngay trung tâm, và modem trạm số 6 chạy tốt, kết nổi tốt với Ethernet. Vấn đề còn lại do cấu hình (profiles) 1 trong 2 modem 2 đầu cần kết nối có gì trục trặc hay chưa hiểu nhau? Mình có vài ý với bạn:

1/ Với mô hình trên và với diễn tả của bạn, tôi nghĩ hệ thống không biết có phải chính tay bạn setup từ đầu đến đuôi không? Hay là 1 tay IT nó làm dịch vụ giúp bạn?

2/ Có phải bạn nói y chang cấu hình như thế tại trạm f bạn cắm cáp quang vào modem không chỉnh sửa cấu hình thì kết nối VPN tốt?

3/ Chỉ 1 thao tác rút USB ra và cắm cáp quang vào modem là kết nối VPN tới trung tâm? Thay cáp quang và cắm USB vào thì không kết nối VPN, nhưng truy cập Internet, vào các trang báo, tin tức OK?

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    báo với bác là mô hình này tự tay mình cầu hình từ A-Z và chạy ok được hơn 3 năm nay
    nhưng hôm nay nó tự nhiên bị tại chổ trạm F thôi
    Chỉ 1 thao tác rút USB ra và cắm cáp quang vào modem là kết nối VPN tới trung tâm ok . bỏ dây cáp quang ra và cắm USB vào thì không kết nối VPN, nhưng khi cắm dây máy tính vào router (router đang cắm USB 3G trạm F) thì máy tính truy cập Internet, vào các trang báo, tin tức OK
    nhưng không thể PVN được
    đang muốn khùng với nó luôn nè
    Lần sửa cuối bởi daocongdabl, ngày 12-15-2014 lúc 09:20 AM.

Trang 23 của 26 Đầu tiênĐầu tiên ... 132122232425 ... CuốiCuối

Đánh dấu