Đăng Ký
Trang 3 của 26 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 258
    Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    219 lượt trong 141 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenxuanphu Xem bài viết
    ...kết nối đến một PLC1 1214...trạm 2 PLC2 1214C ... !
    - Bạn chuẩn bị 1 con S7-1200 đi khi bài viết của mình gần kết thúc, bạn và tôi cùng test link 2 con S7-1200 qua mạng internet.
    - Con của mình là S7-1215C DC/DC/DC. Cho dù 2em ở 1/2 vòng quả đất cùng vẫn nhìn thấy nhau.
    - Mình chả thấy ai nhảy vào bàn luận cho vui nhà vui cửa.
    - Sorry lâu lâu xẹt qua thăm forum 1 tí, còn viết bài thì phải ngồi trong môi trường yên tĩnh mới ra ý, chứ viết cẩu thả bị ném gạch chạy mất dép à?
    - Chúc vui

“Tôi không hề có tài năng gì cả. Tôi chỉ vô cùng tò mò.”A.E

2. Bài viết của "aubaoquoc" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 3
    Thanks
    67
    13 lượt trong 12 bài viết
    Bài của anh aubaoquoc viết dễ hiểu..rất hữu ích và rút ngắn thời gian nghiên cứu học tập .
    Em tới 2 con luôn anh và một con S7 200....chỉ có cái là hardware cho phần communication có những gì và thiếu cái gì thì em chưa biết...em đang tìm hiểu và mua thêm (cũng chưa biết mua ở đâu luôn)...em rất thích chủ đề này của anh...
    Cám ơn anh !
    Lần sửa cuối bởi nguyenxuanphu, ngày 03-15-2014 lúc 03:26 PM.

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    ...Em tới 2 con luôn anh và một con S7 200....chỉ có cái là hardware cho phần communication có những gì và thiếu cái gì thì em chưa biết...em đang tìm hiểu và mua thêm.....
    Cám ơn anh !
    Mình chưa hiểu lắm bạn muốn đem con S7-200 để truyền thông đi đâu? hay là lại muốn cho nó đi cả ngàn km mà vẫn view thông số à?
    ps/ Có tới 2 con S7-1200 lận à. Vậy bạn đã kết nối thành công trong Lan local chưa ?

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    Bài của anh aubaoquoc viết dễ hiểu..rất hữu ích và rút ngắn thời gian nghiên cứu học tập .
    Em tới 2 con luôn anh và một con S7 200....chỉ có cái là hardware cho phần communication có những gì và thiếu cái gì thì em chưa biết...em đang tìm hiểu và mua thêm (cũng chưa biết mua ở đâu luôn)...em rất thích chủ đề này của anh...
    Cám ơn anh !
    anh châu muốn xây dựng pvn như aubaoquoc với s7-200 và s7-1200 thì phần cứng s7-200 phải thêm modul ethernet

còn anh muốn s7-200 và s7-1200 kết nối và trao đổi dử liệu với nhau mà s7-200 không cần modul ethernet cho rẻ tiền thì giải pháp là
    s7-200-----GPRS(3G)-->pc( scada)-----PVN-------> s7-1200 máy tính đóng giai trò là server nhận dử liệu từ s7-200 và s7-1200 và giúp 2 con này truyền thông số liệu qua lại với nhau hàng 100km

còn chắc có bạn sẻ hỏi tại s7-200 không gắn modul ethernet mà truyền về scada hàng 100km được
    cái này tôi đả làm rồi chỉ cần mua thiết bị giao tiếp cổng com-GPRS hoặc 3G cho s7-200 (cái thiết bị này không phải của simens giá chỉ 1/5 hoặc 1/6 tiền mua modul ethernet của simens thôi) lúc này trên scada đọc và giao tiếp s7-200 qua sóng 3G hoặc GPRS
    Bây giờ s7-200 giao tiếp ok về máy tính qua 3G ,GPRS (nhưng lưu ý kinh nghiệm sử dụng thì GPRS ngon hơn ,lý do ích người sử dụng ,tuy chậm nhưng liên tục còn 3G mạnh hơn và dử liệu hay bị nghẻn) và tiếp tục cấu hình PVN xuống con S7-1200
    phần còn lại bây giờ là viết code trên SCADA cho s7-200 và s7-1200 trao đổi dử liệu qua lại là ok thôi)

ai muốn biết chi tiết giải pháp này thì mail cho mình [email protected]
    Lần sửa cuối bởi daocongdabl, ngày 03-16-2014 lúc 05:09 PM.

6. Bài viết của "daocongdabl" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    còn giải pháp PVN giống như aubaoquoc giới thiệu thì bạn nào làm dự án mà phần IT chưa ok thì thuê 1 kênh riêng cho mấy nhà cung cấp nó làm luôn.
    còn tự mình làm PVN thì cũng được nhưng lúc làm nhiều khi cũng có khó khăn hơn lý thuyết nhiều
    riêng bản thân mình từng làm PVN với con Vigor được 3 đến 4 lần rồi mà vừa rồi cũng gặp 1 con vigor 2910 cấu hình đúng hết nó chạy ok được 1 ngày sau đó PVN không nhìn thấy ,tức điên người luôn ,cuối cùng bỏ cổng WAN 1 CHỈNH QUA CỔNG WAN 2 NÓ MỚI OK
    vậy lưu ý các bác mới làm chưa kinh nghiệm mà mua con router về mà gặp con router điểu hoặc hàng dỏm hoặc bị lổi phần cứng gì đó như trường hợp của tôi là các bác rất dễ nản lòng và không biết mình cấu hình PVN sai hay là phần cứng nó hư
    Lần sửa cuối bởi daocongdabl, ngày 03-16-2014 lúc 05:28 PM.

8. The Following 2 Users Say Thank You to daocongdabl For This Useful Post:

Married

Thanks
    41
    24 lượt trong 15 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi aubaoquoc Xem bài viết
    1. Muốn login vào PC vậy hlv_trinh phải mở PC trước hoặc setup trong bios mở chức năng Wake up on Lan? (mở máy từ xa qua mạng). Khi login vào PC thành công thì bạn toàn quyền sử dụng PC giống như Remote Destop? Lúc ấy thì mới chạy các chương trình ứng dụng PLC?
    2. Có vẻ hơi lạc đề. Nhưng ý mình muốn hỏi các nguồn truy cập từ(IP:A) theo link đến đích(Web:B) có khi nào tạo IP:A fake được không? Chính tay mình điều khiển máy từ nước ngoài trỏ về plvietnam.com.vn, nên trong đó mới có cờ các nước. Vì hơi có liên quan 1 tí về sự nghi ngờ VPN bị chặn từ nước ngoài vào VN. Nếu fake IP được thì không bàn nửa. Nếu không thì đây là cách chứng mình cho mọi người.
    3. Trong đoạn code mình chèn vào plcvietnam là script nhưng do bạn cấu hình cấm html, javascript , nên mình có sửa code lại 1 tí cho nó hợp chuẩn BB code mới chạy được trong đây.
    Tin buồn là hlv_trinh chưa được rờ tay zô cục PLC nào cả :|
    Nên chẳng biết nó cần gì để chạy.
    Vấn đề có lẽ bị lạc xa rồi nên hlv_trinh sẽ ko spam ở topic này nữa. Rảnh rỗi hlv_trinh sẽ làm 1 bài hướng dẫn cấu hình VPN đơn giản trên đống đồ cùi sau vậy
    Trả lời mí câu trên:
    1. Sure. Wakeup on LAN trước, sau đó Remote Desktop
    2. aubaoquoc search từ khóa "transparent proxy" để biết thêm cách fakeIP của hầu hết các giải pháp hiện nay (Proxifier, UltraSurf, FreeGate, Hostspot Shield,...). hlv_trinh chưa được thử tạo VPN ra ngoài VN, nên ko rõ. Nhưng nếu bị chặn, thường nhà cung cấp mạng (ISP) sẽ chặn "giao thức" chứ ko chặn theo IP đâu.
    3. Có lẽ định nghĩa "script" của chúng ta khác nhau

Trích dẫn Gửi bởi daocongdabl Xem bài viết
    còn giải pháp PVN giống như aubaoquoc giới thiệu thì bạn nào làm dự án mà phần IT chưa ok thì thuê 1 kênh riêng cho mấy nhà cung cấp nó làm luôn.
    còn tự mình làm PVN thì cũng được nhưng lúc làm nhiều khi cũng có khó khăn hơn lý thuyết nhiều
    riêng bản thân mình từng làm PVN với con Vigor được 3 đến 4 lần rồi mà vừa rồi cũng gặp 1 con vigor 2910 cấu hình đúng hết nó chạy ok được 1 ngày sau đó PVN không nhìn thấy ,tức điên người luôn ,cuối cùng bỏ cổng WAN 1 CHỈNH QUA CỔNG WAN 2 NÓ MỚI OK
    vậy lưu ý các bác mới làm chưa kinh nghiệm mà mua con router về mà gặp con router điểu hoặc hàng dỏm hoặc bị lổi phần cứng gì đó như trường hợp của tôi là các bác rất dễ nản lòng và không biết mình cấu hình PVN sai hay là phần cứng nó hư
    Hoàn toàn đồng ý. Trước kia hlv_trinh mới bập bẹ bị 1 con router cùi của Tenda (mua Nhật Tảo), cấu hình NAT port hoài ko được, tưởng mình làm ngu, té ra em nó rởm, ko chạy!
    Lần sửa cuối bởi hlv_trinh, ngày 03-17-2014 lúc 02:23 AM.
    Hidden Content
    Làm thân con gái phải lo
    Mùa đông rét mướt, ai cho mượn chồng

Hidden Content

10. Bài viết của "hlv_trinh" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    Trích dẫn Gửi bởi hlv_trinh Xem bài viết
    .....Vấn đề có lẽ bị lạc xa rồi nên hlv_trinh sẽ ko spam ở topic này nữa. Rảnh rỗi hlv_trinh sẽ làm 1 bài ...

...cấu hình NAT port hoài ko được, tưởng mình làm ngu, té ra em nó rởm, ko chạy!
    - Đầu tiên mình rất thích các bạn cùng trao đổi trăm đầu hay hơn 1 đầu chứ? Nhất là như hlv_trinh, daocongdabl, và các bạn khác
    - Gởi đến hlv_trinh, bạn không thảo luận lạc đề đâu? nhờ có bạn IT cho diễn đàn, chạy ổn định, đổi mới giao diện, thêm thắt chức năng...... nên anh em mới có chổ trao đổi học tập
    - Vấn đề thiết bị chạy được/không được có rất nhiều nguyên nhân khó phán? Như phần cứng router? nhà cung cấp uy tín ISP, tại thời điểm mạng chập chờn như đứt cáp ngoài biển? nghẽn mạng cục bộ? cấu hình thiết bị chưa chuẩn? Firmware chưa ổn định chưa kịp cập nhật?.....
    - chúc vui

12. Bài viết của "aubaoquoc" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 3
    Thanks
    67
    13 lượt trong 12 bài viết
    Mình chưa hiểu lắm bạn muốn đem con S7-200 để truyền thông đi đâu? hay là lại muốn cho nó đi cả ngàn km mà vẫn view thông số à?
    ps/ Có tới 2 con S7-1200 lận à. Vậy bạn đã kết nối thành công trong Lan local chưa ?
    Anh Au Bao Quoc; bạn Đào Công Đà..thân !

1/ Chủ yếu để View thông số thôi anh Quốc ơi !
    2/ Với hai con S7 1200 ...em đang thử nghiệm cho chung vào một Modem 4 port để view nội mạng như LAN nhưng vẫn chưa thành công...chắc có trục trặc đâu đó...còn phần config sử dụng VPN và xem một PLC S7 1200 như một nút của mạng LAN..thì em chưa thử luôn....

Có cái an ủi là khi dùng Winccflexible 2008 ..em đã sử dụng chức năng miniweb có sẵn (thay vì phải viết web server cho riêng mính phải không ạ ?) , sau đó NAT port modem (giống mấy camera IP) ...cũng view và control được từ xa thông qua địa chỉ WAN và port..tuy nhiên như anh nói ở trên thằng này nó giống giống như là Tiemview đôi khi màn hình chạy runtime lòi ra luôn cái desktop screen, thứ 2 là độ bảo mật thì ẹ...ai mà biết chút đỉnh và biết PW đăng nhập vào OFF hết mấy cái bơm đang cấp nước cho toàn khu vực ..thì sự phấn đấu bao lâu nay trong công ty của em cũng ra đi...do đó cũng chưa sướng lắm....

Thành viên cấp 3
    Thanks
    25
    52 lượt trong 38 bài viết
    Bài 2: Mạng
    - Mạng muốn thiết lập và hiểu nó cũng khá mệt với 1 đống kiến thức xung quanh nó, học thì học muôn đời, cho nên với mức độ mì ăn liền tôi chỉ nói đến những gì cần thiết để các bạn đi tắt và đi vào vấn đề luôn, chứ đem cả giáo trình CCNA vào thì tẩu hỏa nhập ma cho anh chị em tự dộng mất
    - Thông thường 1 PC muốn truy cập internet nói chung, PC đó phải gởi yêu cầu cái gì đó, như web, file, data...
    - PC, thiết bị kết nối qua cổng internet thường là Jack RJ45, vậy làm sao PC nó hiểu nó muốn nối tới S7-1200?
    - Thông thường người ta dùng Router ADSL, Fiber, 3G để kết nối Internet. Khi kết nối Internet, router của bạn sẽ có 2 IP. 1 IP do ISP cung cấp (dùng kết nối với ISP) gọi là IP WAN. Một IP dùng kết nối vào LAN của bạn, các máy trong LAN sẽ trỏ default gateway về IP này để ra internet. Ngoài ra mỗi thiết bị còn có 1 địa chỉ Mac address duy nhất trên thế giới
    + IP WAN có thể tĩnh hay động tùy theo hợp đồng thuê bao. Động là mỗi lần tắt modem và mở lại là nhà cung cấp IPS cấp 1 địa chỉ IP mới ngẩu nhiên. Tĩnh là IP đó được cấp 1 lần không thay đổi khi tắt mở modem
    + IP LAN do modem cấp xuống máy con trong mạng, hay ta tự đặt sao cho không trùng với IP trong lớp mạng, nếu trùng sẽ tê liệt toàn bộ mạng, IT sẽ tìm xử bạn

+ Port là cổng kết nối setup trên modem, cho phép trong mạng nội bộ gởi và nhận dữ liệu từ ngoài internet vào chính xác máy khai báo. Thường ta nghe là mở port. Thí dụ muốn máy máy 192.168.1.100 cho phép các máy ngoài truy cập vào tới ta mở đại từ 5000 đến 9900. Lưu ý tránh các port dịch vụ web=80, ftp=21,23, mail pop3=110, remote destop= 3389. Tìm hiểu trên google giúp nhe
    + DNS là từ viết tắt trong tiếng Anh của Domain Name System, là Hệ thống tên miền , cũng gọi là Domain name
    + Domain name tạm dịch là tên miền. Nó thực chất nó cũng phải có 1 dãi IP: xxx.xxx.xxx.xxx nhưng cho dể nhớ người gán cho nó cái tên cho dể nhớ. Như plcvietnam.com.vn có IP là 112.78.3.93 và còn 1 thông số do nhà cung cấp VPS
    - Ai có cao kiến gì xin đóng góp thêm nhé. Thanks
    Hi Anh Quốc. trước tiên phải nói là cảm ơn Anh, vì những bài viết rất hay của Anh.
    Em có một số câu hỏi sau.
    1. như trên hình E thấy Modem 1 chỉ có ADSL với fiber, liệu trong trường hợp ko thể kéo dây đến điểm này thì có dùng 3G được ko Anh?
    2. nếu mình ko dùng VPN cho kiểu truyền này thì có phải gói dữ liệu PLC sẽ nằm trong gói internet?
    3. cần config những thông số nào trên máy tính, modem và PLC để nó có thể nhìn thấy nhau Anh?
    4. trường hợp dùng VPN thì tối đa có thể sử dụng bao nhiêu client trên 1 VPN?
    Mitsubishi automation .
    PLC A,FX,Q and servo MR-J2,3.
    Email: Hidden Content
    Mobile : 0168 798 0344

Thành viên cấp 9
    Thanks
    45
    Trích dẫn Gửi bởi phongnhatdo Xem bài viết
    ....
    1. như trên hình E thấy Modem 1 chỉ có ADSL với fiber, liệu trong trường hợp ko thể kéo dây đến điểm này thì có dùng 3G được ko Anh?
    2. nếu mình ko dùng VPN cho kiểu truyền này thì có phải gói dữ liệu PLC sẽ nằm trong gói internet?
    3. cần config những thông số nào trên máy tính, modem và PLC để nó có thể nhìn thấy nhau Anh?
    4. trường hợp dùng VPN thì tối đa có thể sử dụng bao nhiêu client trên 1 VPN?
    Mình trả lời bạn từng vấn đề sau:

1. Từ đầu mình có giới thiệu và trong hình cũng minh họa rồi. Bạn vui lòng xem lại
    2. Nếu không dùng VPN thì dùng Open port trên router nào cũng có.
    3. Mình không config trên PC, chỉ trên router. Đang bận quá chưa rảnh để viết tiếp bài sau về dynamic DNS, trong diển đàn có admin IT TrTrungViet làm hướng dẫn cho các bạn xem, thời ấy cũng ngơ ngác lắm. Mình sẽ làm hướng dẫn sau
    4. VPN cho phép nhiều kết nối đồng thời trên 1 Tunel (user), hoặc kỹ hơn thì từng Tunel chỉ cho 1 user làm việc. Tùy thuộc vào dòng router và line chính có đủ sức tải? Như con router của mình cho phép mở 32 tunel cùng lúc, và nhiều kết nối đến 1 ống. Như trong hình mình vẽ chỉ có 1 ống tunel và 1 kết nối

Chúc vui

16. Bài viết của "aubaoquoc" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Trang 3 của 26 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... CuốiCuối

Đánh dấu