Đăng Ký
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 19 của 19
    trtrungviet
    Thanks
    1
    5 lượt trong 5 bài viết
    ah, em xem cái này nha. Tài liệu mới về SIMATIC, dòng biến tần mới của SIEMENS: http://plcvietnam.com.vn/showthread.php?t=631 - chịu khó đọc tiếng anh nha, tài liệu mới không có tiếng việt. Chắc sẽ tìm dc cái em cần.
    Chung tay xây dựng PLC Việt Nam.
    ---
    1. Hidden Content
    2. Hidden Content
    3. Hidden Content

Thành viên cấp 2
    Thanks
    2
    3 lượt trong 3 bài viết
    Dear Chu em hoc tu dong,

Cài thông số tổng đó bạn.Mình đã gặp ứng dụng như bạn rồi, hệ thống mình gặp là 1 biến tần với 8 cái động cơ.
    Tuy nhiên khi 1 động cơ hỏng với điều kiện là đứt hẳn (ko nối tắt nhé) hệ thống vẫn chạy bình thường là biến tần sẽ không thể bảo vệ động cơ còn lại vì thông số tính dòng áp của nó do bạn cài đặt vẫn là của 2 biến tần.Nhưng cái này thì chịu thôi vì mình tiết kiệm mà.Còn muốn đồng tốc mà bạn có điều kiện thì mua 2 cái biến tần nối DC với nhau thì sẽ đồng tốc đc

hongminhbv
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi chu em hoc tu dong Xem bài viết

Đây là bài toán của em :

- 1 biến tần 200w,2 động cơ 90w.Em kết nối như hình vậy khi cài đặt thông số động cơ cho biến tần em phải cài đặt thông số của 1 động cơ hay là thông số của tổng 2 động cơ.

-Nếu em cài thông số là tổng 2 động cơ thì lúc 1 động cơ bị hỏng thì có ảnh hưởng gì tới động cơ còn lại không (ở đây là cháy động cơ do quá công suất)

Các sư huynh có kinh nghiệm xin cho em một lời khuyên.
    Bài toán này của cậu trong thực tế dùng rất nhiều từ hệ tống băng tải đến di chuyển chân cầu trục, cổng trục...
    1, Thông số dòng điện thì bằng tổng của hai động cơ là tất nhiên rồi vì bạn mắc song song mà.
    2, Để đảm bảo an toàn cho hệ thống thì đằng sau biến tần mỗi động cơ bạn nối qua 1 bộ khởi động từ ( Contactor + Relay nhiệt ) nếu có điều kiện thì dùng Relay nhiệt điện tử thì càng tốt như vậy khi sảy ra sự cố ở động cơ nào thì nó tự ngắt động cơ đó mà không thể cháy động cơ được cũng không ảnh hưởng đến động cơ khác.
    3, Trong ứng dụng băng tải thì cần chú ý thêm : nếu tính từ đầu đổ liệu vào băng tải đến cuối băng tải số động cơ là 1, 2, 3 ...
    thì bạn cần phải khống chế nhau
    -Nếu dộng cơ 1 Cháy thì 2, 3....vẫn chạy đến khi hết liệu thì dừng
    - Nếu động cơ thứ N bị sự cố thì các độn cơ >N vẫn chạy cho hết liệu và các động cơ <N thì dừng lại cho đến khi N chạy thì mới được chạy

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    a Minh siêu việt woa nhỉ bữa nào qua ct cho a,e hỏi mấy chiêu nưa xem sao ha. vậy cho e hổi thêm a Minh một động cơ mang tải nặng và một động cơ mang tải nhẹ thì lúc này hai động cơ có còn đồng tốc nữa không?

hongminhbv
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi thaibinh09 Xem bài viết
    a Minh siêu việt woa nhỉ bữa nào qua ct cho a,e hỏi mấy chiêu nưa xem sao ha. vậy cho e hổi thêm a Minh một động cơ mang tải nặng và một động cơ mang tải nhẹ thì lúc này hai động cơ có còn đồng tốc nữa không?
    Tất nhiên là nó vẫn đồng tốc nếu bạn thỏa mãn các yêu cầu cơ bản sau
    nếu bạn có các động cơ 1,2,..n và tương ứng có toccs độ quay n1 = n2 = .. = nn
    - tổng công suất các động cơ p1 + P2 + ... + Pn <= 0.8 P biến tần ( dự phòng quá tải cho phép )
    Và tổng dòng điện I1 + I2 + ... + In phải <= 0.75 I biến tần ( dự phòng dòng khởi động )
    Tất nhiên là không động cơ nào được chạy quá tải vì khi quá tải tốc độ sẽ bị đè xuống mà biến tần không thể kiểm soát được
    Chúc vui vẻ câu hỏi rất hay

Thành viên cấp 10
    Đang ở
    Da Nang City
    Thanks
    65
    257 lượt trong 205 bài viết
    Dear all
    Ở công ty mình củng có trường hợp như vậy tức là một BT dùng cho 2 động cơ một nâng hạ và một băng tải và mình đã chế lại theo kiểu của bạn hongminhbv nhưng mình chỉ cho chạy tạm thời thôi chờ BT mới về là thay trả lại ngay.
    mình dùng 2 động cơ DC.
    good luck.
    ---------------------------------
    Thank and Best Regards
    cuongvcs
    Email :
    Hidden Content
    Hidden Content
    Tel : 0984198685
    " Listen. Think. Solve. "

hongminhbv
    Guest
    Nếu chạy các động cơ có thông số giống nhau qua giảm tốc có điều chỉnh thì mình đã lắp tối đa 12 động cơ 0.75 Kw chạy Đồng tốc từ 1 biến tần Yakwa G7 11Kw ( Lò nung gạch mem của Trung Quốc ) chạy OK 4 năm rồi vẫn chạy tốt

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chào các anh, trường hợp muốn điều khiển 02 máy bơm từ 01 biến tần giống sơ đồ của chủ topic (chạy thì cùng chạy, tắt cùng tắt), thì nên chọn công suất của biến tần bao nhiêu là an toàn và cần chú ý đến vấn đề gì khác nữa không ?

Thành viên cấp 3
    Thanks
    8
    6 lượt trong 6 bài viết
    em đã lắp nguồn vào biến tần . nguồn ra cấp điện cho 8 động cơ . muốn động cơ nào chạy thì cấp điện cho contacto đó chạy thôi .

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Đánh dấu