Đăng Ký
Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 31
    Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    tôi thấy hình như citect scada trên diển đàn này anh em rất ích quan tâm.củng có lý do ,hình như citect ích được anh em biết đến ,tôi chỉ thấy mấy anh sinh viên bên bách khoa ra lúc sau này củng biết ,còn các trường khác hình như là bằng không luôn,hỏi đến chỉ một món wincc simens.ích người nghiên cứu đóng góp gần như chủ đề citect trên diển đàn này gần như đứng tại chổ ,nhìn đi nhìn lại thì chỉ có đâu mấy anh em thôi không ai mới mẻ đóng góp cả.
    " :bz"
    HẢY CHUNG TAY XÂY DỰNG CHUYÊN MỤC CITECT SCADA CÀNG LỚN MẠNH
    Lần sửa cuối bởi daocongdabl, ngày 12-05-2011 lúc 11:25 AM.

Thành viên cấp 5
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    9
    13 lượt trong 13 bài viết
    Cảm ơn Đà đã quan tâm mục này rất nhiều.

Citect rất hay đễ sử dụng nhưng ít ai biết đến, chịu thôi.

Anh em mình cùng nghiên cứu để sử dụng.

WinCC thừa hưởng từ PLC 200 và 300, ai học plc siemens xong cũng muốn tiếp tới WinCC. Trong khí đó citect thì từ schneider. Mà plc loại này không thông dụng.

Tuy nhiên, tôi có 1 học trò đang ứng dụng rất nhiều scada dùng citect. Để mình gửi cho Đà tham khảo.

Chúc thành công.

p/s: Đà ơi, bạn nghiên cứu được lưu trữ trong citect chưa?
    0983.398.372
    Hidden Content

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    ok vậy thì hây quá ,mình củng có thằng em làm cấp nước cà mau ,nghe đâu dưới đó nó ứng dụng citect cho cả chục nhà máy dùng citect điều khiển plc qua internet ,để mình hỏi xin nó file citect xem sao ,nếu được tôi up lên anh em mình cùng nghiên cứu

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    lúc này mình đang làm mấy hệ thống mới cho các nhà máy nên việc nghiên cứu sâu về citect củng chưa có thời gian .anh thọ làm tới đâu rồi chỉ giáo anh em học hỏi

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    các pạn trong diễn đàn ơi, mình muốn hỏi về phần trend trong citect.Mình làm mô phỏng trend cho biến nội, nhưng để xem kết quả mô phỏng thì mình phải save lại hết tất cả và thoát ra hết khỏi phần mềm citect này. sau đó mở lại phần mềm và mở lại phần mô phỏng trend thì mới thấy đc kết quả. mình không thể nào xem kết quả mô phỏng ngay sau khi thiết lập về đồ họa, và chạy mô phỏng, bạn nào có thể giúp mình giải quyết vấn đề này ko? mình cảm ơn

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    0
    9 lượt trong 3 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhuquynhhoi Xem bài viết
    nhưng để xem kết quả mô phỏng thì mình phải save lại hết tất cả và thoát ra hết khỏi phần mềm citect này.
    Mình không hiểu bạn thiết kế trend làm pop-up hay là tạo một trang riêng. mà bạn phải save -> Compile -> Run thì nó mới chạy được chứ??? có phải ý bạn là vầy ko?
    Trích dẫn Gửi bởi nhuquynhhoi Xem bài viết
    sau đó mở lại phần mềm và mở lại phần mô phỏng trend thì mới thấy đc kết quả. mình không thể nào xem kết quả mô phỏng ngay sau khi thiết lập về đồ họa, và chạy mô phỏng.
    Cái này chắc do phần mềm của bạn rồi. Bình thường mình thiết kế pop-up trend, save rồi chạy bình thường có thấy gì đâu.
    Mình làm một ví dụ mẫu cho bạn tham khảo.
    http://www.mediafire.com/?7nrba49i5t699ec
    đầu tiên tạo biến, tạo trend server, tạo một trang tên "!Trend1", tạo nút nhấn...

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    bạn Nam209 ơi mình không thể mở file của bạn,mình cảm ơn bạn Nam209 nhiều lắm. mình dùng citect v6.0 mà. mà mình cũng hỏi nhiều người nhưng ko ai trả lời được. Chà bạn nào đang còn sử dụng phiên bản v6.0 có thể giúp mình không nhỉ? mà lần nào mình muốn mô phỏng trend cũng phải thiết kế xong, save hết lại, thoát hoàn toàn khỏi phần mềm sau 5 hay 10 phút mở phần mềm và thực hiện mô phỏng mới thấy được kết quả của trend. nếu ởm ngay sau khi thiết kế thì nó ko cho mô phỏng báo lỗi không không tồn tại file thiết kế.

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    phải cài phiên bản 7.1 mới mở được , phiên bản 6.0 bó tay rồi. bạn có thể down phiên bản 7.1 có trên diển đàn về sử dụng có cả crack luôn đó

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    0
    9 lượt trong 3 bài viết
    Thực sự thì mình cũng không rành bên bản 6.0 lắm, chắc do lỗi phần mềm..mình xài bản 7.10 nên bạn mở không được là đúng goy.
    Bạn đề nghị bạn thử xem 3 cách sau:
    C1:thử làm theo các bước.
    - Tạo Trend Server
    - Tạo một trang mới tên "!Trend1"
    - Trong trang chính mà bạn muốn hiện trend, tạo nút nhấn -> Input: TrendPopUp("!Trend1", "Pump_1_Speed")
    trong đó Pump_1_Speed là tag mình muốn trend.
    - Save -> Compile -> đóng cửa sổ graphic. Run
    C2:Mình nghĩ bản 6 với 7 nào thì cũng không khác nhau lắm, có chăng chỉ là giao diện thôi...
    Nếu bạn thử cách trên mà vẫn báo lỗi thì bạn nên chụp hình lỗi, gửi lên đây rồi tính tiếp.
    C3:Lời khuyên bây giờ của mình là bạn nên chuyển sang bản 7.10. mình sử dụng thấy rất ổn.
    Link down bạn có thể kiếm trên diễn đàn, nặng quá mình cũng ko up được

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    với vijeo citect scada phiên bản 6.0 thì tôi chưa cài ,nhưng chính gốc citect scada 6.0 thì cài rồi ,nói chung về giao diện và cách làm cũng giống phiên bản 7.1 ,nhưng các dử liệu khai báo cho plc có phần khác nhau ,tôi thí dụ là plc omron
    vùng nhớ D trong plc omron là ở phiên bản 6.0 thì khai báo DM còn phiên bản 7.1 khai là D và các file bên phiên bản của 6.0 thì không thể dùng phiên bản 7.1 chạy được ,phải sửa nhiều lắm mới ok .nhưng hiện nay thì citect đả khắc phục được một phần nhược điểm này cho tcác thế hệ phần mềm phiên bản về sau,cụ thể hiện nay thì phiên bản 7.2 có thể mở ok các file phiên bản 7.1

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Đánh dấu