Đăng Ký
Trang 4 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 68
    Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi daocongdabl Xem bài viết
    mạng Serial Link omron thì mổi plc bỏ ra một vùng nhớ ,tối đa là 10 word cho việc trao đổi dử liệu
    nếu chỉ kết nối cáp rs232 thì chỉ có được 2 con , còn rs485 thì tới 9 con cả rs232 và rs485 điều cho 1 master còn lại là Slave và khoản cách thì rs485 truyền xa hơn ,lâu quá mình không đọc cụ thể nên không nhớ là 50m hay 500 m gì đấy đối với rs485,còn rs232 thì chỉ khoản 15 m
    Anh Đà có tài liệu hướng dẫn cấu hình mạng truyền thông cho PLC Omron không,có thể post lên cho anh em cùng học hỏi được chứ anh.?

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Thanks
    7
    11 lượt trong 6 bài viết
    mạng Serial Link omron thì mổi plc bỏ ra một vùng nhớ ,tối đa là 10 word cho việc trao đổi dử liệu
    nếu chỉ kết nối cáp rs232 thì chỉ có được 2 con , còn rs485 thì tới 9 con cả rs232 và rs485 điều cho 1 master còn lại là Slave và khoản cách thì rs485 truyền xa hơn ,lâu quá mình không đọc cụ thể nên không nhớ là 50m hay 500 m gì đấy đối với rs485,còn rs232 thì chỉ khoản 15 m
    anh có thể nói sâu thêm về vấn đề này không? cụ thể về một ví dụ mẫu chẳng hạn, các con slave sẽ ở trạng thái chờ nhận từ master? chúng giao tiếp qua ngắt cổng nối tiếp hoặc 485? vùng trao đổi dữ liệu này có phải "giống như" vùng đệm buffer của cổng nối tiếp, nó có giống như s7 200 đọc dữ liệu trong profile bus là đơn giản chỉ việc đọc dữ liệu từ vùng nhớ khai báo qua trung gian của EM227 ? hay chỉ khi nào có ngắt mới nhảy zo đọc? cách khai báo địa chỉ là hardware set trên các sw hay là soft?

Thành viên cấp 3
    Thanks
    7
    11 lượt trong 6 bài viết
    giữa serial link và control link khác nhau như thế nào ? về kiểu đấu nối dây hay là lập trình? một cpu trung tâm là CQ1M cpu21 nối với 1 con cq1e ( phát xung điều khiển driver sevor) thì theo anh nó đang được kết nối theo kiểu nào? từ HMI đặt giá trị ---> CQ1M ---> CQ1E --> driver AC sevor --> Motor AC sevor --> Encoder.
    Lần sửa cuối bởi newbie, ngày 03-07-2012 lúc 07:42 AM.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    7
    11 lượt trong 6 bài viết
    anh có thể cho em một so sánh tương quan giữa cách khai báo địa chỉ của một số dòng plc để dễ tìm hiểu theo kiểu mì ăn liền không anh hihi:

vd : siemen ( I, Q, V, M, C, T ....) thì Omron và Mitshu tương ứng là gì ?

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    4 lượt trong 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi newbie Xem bài viết
    anh có thể cho em một so sánh tương quan giữa cách khai báo địa chỉ của một số dòng plc để dễ tìm hiểu theo kiểu mì ăn liền không anh hihi:

vd : siemen ( I, Q, V, M, C, T ....) thì Omron và Mitshu tương ứng là gì ?
    cái này thì xin trả lời bạn newbie như sau:với omron thì nó sẽ định địa chỉ theo từ (tức là 16bit và nó cụ thể ở trong mỗi datasheet của nó rùi, tùy mỗi loại module cpu mà có các địa chỉ này khác nhau
    ví dụ:
    Siemen I0.0 tới I0.7 <=>với omron là 0000.0 tới 0000.16 và nhiều hơn nữa thì nó tiếp tục là 0001.0 tới 0001.16 .v.v...
    Q0.0 tới Q0.7 thì omron sẽ là 0100.0 tới 0100.16 v.v...
    các vùng địa chỉ miền cờ nhớ thì đối với siemen thì là M0.0 tới M255.7 còn thằng omron thì ví dụ với cpu CP1L thì vùng nhớ trung gian này gồm 900word (tức 14.400 bit) và nó bắt đầu từ 3800.00 tới 4700.16
    Như vậy các địa chỉ nó sẽ tương ứng như thế. Còn các timer counter thì u xem tiếp trong datasheet mình không tiện đưa lên nữa
    Thân chào và chúc thành công để cùng chia sẻ
    Lần sửa cuối bởi Lang_Tu.TM, ngày 03-12-2012 lúc 01:02 PM.
    Cuộc đời là môt cuộc đua, hãy đua với nó bằng không bạn sẽ bị bỏ lại
    ==>Basic personal Information
    -Hand phone: 0985.598.542
    -yahoo : tieuhoangde_td1010
    -Email: [email]Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    4 lượt trong 4 bài viết
    với rs485 thì được 1200m với tốc độ baudrate là 9600b/s hihi
    Nhưng cho em hỏi chút là khi nó bỏ ra 10word để làm vùng nhớ chung cho việc trao đổi dữ liệu. Vậy khi đọc dữ liệu thì mình sẽ sử dụng lệnh nào ạ, còn việc ghi dữ liệu dùng move hay còn dùng lệnh đặc biệt nào khác không ạ. Bác viết cho em một đoạn để em tham khảo được không ạ. Thank bác và mọi người nhìu nhìu :D

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    vùng lệnh mov bình thường ,vùng nhớ truyền của plc này chính là vùng nhớ nhận của plc khác ,và ngược lại
    để mình sẻ tranh thủ viết một đoạn bạn xem nhe ,dể lắm

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    vùng lệnh mov bình thường ,vùng nhớ truyền của plc này chính là vùng nhớ nhận của plc khác ,và ngược lại
    để mình sẻ tranh thủ viết một đoạn bạn xem nhe ,dể lắm

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    đây là một ví dụ nhỏ truyền từ master xuống slave và slave báo trạng thái về master cho đơn giản dể nhiểu nhe
    mình sẻ start một động cơ từ master và chạy ở slave ,và ngược lại slave báo trạng thái chạy về cho master biết
    http://www.mediafire.com/?7tkahk9whgb2qwn
    nhớ lưu ý xem kỹ phần setting rất quan trọng nhe

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    4 lượt trong 4 bài viết
    đây là một ví dụ nhỏ truyền từ master xuống slave và slave báo trạng thái về master cho đơn giản dể nhiểu nhe
    mình sẻ start một động cơ từ master và chạy ở slave ,và ngược lại slave báo trạng thái chạy về cho master biết
    http://www.mediafire.com/?7tkahk9whgb2qwn
    nhớ lưu ý xem kỹ phần setting rất quan trọng nhe
    Thanks anh daocongdabl nhiều nha, bây giờ em đã có cái nhìn tổng quan hơn về Serial Link rùi. Em cũng có thể lập trình được nữa, may mà gặp anh daocongdabl làm thực tế nhiều cho em khẳng định lại một lần nữa, những suy nghĩ của mình là đúng. Tiếp đến bây giờ em sẽ tìm hiểu về Data Link và Host Link. Anh daocongdabl có tài liệu gì không cho em với. Thanks anh và mọi người đã cùng trao đổi. Hi vọng chủ đề này sẽ còn tiếp bước nhiều hơn nữa

Trang 4 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối

Đánh dấu