Đăng Ký
Kết quả 1 đến 10 của 10
    Thành viên cấp 3
    Thanks
    1
    8 lượt trong 8 bài viết

công suất biến tần và động cơ

Các bác cho em hỏi ngu tí, biến tần đầu vào 1 pha 220v, đầu ra 3 pha 220v(xoay chiều) công suất 0.37kw. sử dụng động cơ 3 pha 220v, công suất 0.4kw. Sử dụng động cơ với biến tần như vậy thì động cơ chạy rất chậm và ko tăng giảm tốc độ dc. Có đúng ko các bác.

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Sử dụng như vậy thì không phải là không tăng giảm tốc độ được, mà là động cơ sẽ không thể chạy với công suất tối đa của nó mặc dù vẫn có thể điều chỉnh tốc độ. Nếu là các loại biến tần cao cấp thì không cần phải lo lắng nhiều vì nó có cơ chế thích nghi, còn các loại biến tần rẻ tiền, bạn có thể gặp trường hợp như động cơ phát ra tiến ồn, gây nhiễu các thiết bị xung quanh, gây tổn hao điện năng...

Thành viên cấp 3
    Thanks
    1
    8 lượt trong 8 bài viết
    Mình đã làm thử rồi động cơ không chạy hết công suất được, chỉ chạy chừng mười mấy Hz. Có khi chạy lâu mình nghĩ sẽ hư biến tần. thank bạn lợi đã cho nhận xét.

Thành viên cấp 9
    Đang ở
    HCM.City
    Thanks
    28
    51 lượt trong 38 bài viết
    đó là do bạn cài đặt biến tần chưa đúng thôi, bạn mà để chạy kiểu đó có ngày đi luôn cái motor
    Dao Coffee Factory, Laos P.D.R
    Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Thanks
    1
    8 lượt trong 8 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hiennguyen Xem bài viết
    đó là do bạn cài đặt biến tần chưa đúng thôi, bạn mà để chạy kiểu đó có ngày đi luôn cái motor
    Mình cài đặt đúng mà bạn, sử dụng Đ/C công suất thấp hơn biến tần vẫn chạy tối đa bình thường mà.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    cai nay em cung da gap.ket qua la con 420 siemen cua em bi ket luan hong vỉ công suất

Thành viên cấp 1
    Thanks
    8
    0 lượt trong 0 bài viết
    lắp như thế khi động cơ gần đạt công suất tối đa ............ Biến tần hay báo lỗi, chứ còn khi đ/c chạy công suất thấp dưới 3.7KW mọi chuyện vẫn bình thường .....cái này nhà máy mình từng gặp rồi
    Lần sửa cuối bởi vuongdakto, ngày 04-01-2014 lúc 05:19 PM.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    39
    3 lượt trong 3 bài viết
    Các bạn cho mình hỏi: chân 4-20mA của biến tần, (ví dụ biến tần danfoss fc300), mình muốn điều khiển động cơ nước chạy theo áp suất, ví dụ áp suất cao thì chạy chậm đi, áp suất thấp thì chạy nhanh.

Vậy mình phải bắt đầu từ đâu? Cài đặt những thông số nào trong biến tần?

Thanks
    Học...Học nữa... Học mãi.........

Thành viên cấp 1
    Thanks
    8
    0 lượt trong 0 bài viết
    Theo mình nếu có PLC (siemen) thì dùng hàm FB41 .......
    Nếu ko ....... kiếm cái manual đọc phần cài đặt PID cho biến tần ......... mò mò vài năm chắc ok thui :D

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Q9, HCM
    Thanks
    37
    33 lượt trong 24 bài viết
    Với biến tần có đầu vào 1pha thường cs tới 3.7kw, thiết kế cho ứng dụng có Mnhỏ, điều khiển đơn giản, chạy V/F
    bạn hoàn toàn có thể chạy được bt 0.37kw cho đc 4kw, với đk chạy non tải. Theo mình tính thì bạn có thể chạy tốt với tần số <45Hz, thực tế mình cũng gặp trường hợp này khi lắp cho máy giặt công nghiệp, hàng fuji chạy gần năm rồi ok.
    về tốc độ, bạn điều chỉnh bình thường, k vđ j cả
    khi cài đặt bạn cần setting các thông số cho tối ưu, lưu ý quá dòng đc nhé.
    một điều nữa là hàng châu âu, janpan chạy good hơn, thiết kế tương thích cs tải hơn 1 bậc, còn hàng china, taiwan thì thôi rồi, cs bt=đc mà chạy vài thag cú OL hoài.thấy nản.

Đánh dấu