Đăng Ký
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết

bộ điều khiển nhiệt độ

chào các bạn!
    mình mở phiên này để chúng ta cùng trao đổi về controller. đây là sản phẩm thấp nhất và căn bản nhất.
    đối với các ứng dụng đơn giản, thì bạn không cần sử dụng PLC hay bất cứ bộ điều khiển nào. vì như vậy sẻ rất phí phạm. không đảm bảo về tính kinh tế.
    trong thực tế để điều khiển quá trình (process control) người ta phân hệ thống điều khiển lớn thành từng cụm nhỏ được gọi là (loop). một loop tạm gọi là vòng điều khiển, bao gồm: cảm biến (sensor), các thiết bị đo lường (field instrument) đưa tín hiệu về bộ điều khiển (controller). thông thường ở bộ điều khiển này ta có bộ PID, bộ điều khiển xuất tín hiệu cho phần tử chấp hành (actuator).
    nếu như bạn dùng PLC để lập trình điều khiển PID thì bạn sẻ biết được mức độ lập trình như thế nào. dồng thời nó không đặt được độ chính xác và độ tin cậy không cao, thời gian thiết lập hệ thống sẽ dài và nhiều thao tác phức tạp. bởi PLC thông thường không chuyên điều khiển PID.
    Honeywell một hãng chuyên về process control sẽ đơn giản hóa các thao tác của bạn.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    nếu cần thì mình sẽ hướng dẩn sử dụng và ứng cho các bạn hiểu thêm!

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Bạn có thể cho mình một số tài liệu và hướng dẫn chi tiết ko vậy.
    cám ơn
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 5
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    9
    13 lượt trong 13 bài viết
    Sẵn đây, bạn có biết chổ nào bán cảm biến đo mức (từ 0-10m) và cảm biến lưu lượng không bạn?

Thông số con lưu lượng, để hỏi kỹ lại?

Bạn có catalog nào giới thiệu không?

Nếu không liên quan đến mục này, admin thông cảm, hihic
    0983.398.372
    Hidden Content

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    hi bạn!
    đo mức bằng gì? áp suất, chênh áp, hay bằng cơ, sóng siêu âm. hiện tại mình đang có sắn loại áp suất, và loại siêu âm của honeywell
    cảm biến lưu lượng thì mình cũng có. bạn cho mình thông số mình gửi lại bạn file thiết bị
    mail mình là: [email protected]
    do mức bạn có điều khiển không? nếu có thì dùng Controller như mình giới thiệu trên thì ok đó.
    thanks!

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    http://sensing.honeywell.com/index.c...N=3429&la_id=1
    http://sensing.honeywell.com/index.c...N=3484&la_id=1
    bạn xem tai trang web tren nhe: ultrasonic sensor 947 series, và loại áp suất

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    3 lượt trong 3 bài viết
    bác cho em hỏi nếu sử dụng controller để điều khiển dạng PID thì ta cần xác định những thông số cơ bản nào em đang sử dụng con PY700 của TAIE để điều khiển lò nhiệt mà không biết sử dụng nó.mong được bác hướng dẫn.Em hỏi thêm một chút nữa là những con controller này nếu mình đưa nó vào mạng (thường nó có chuẩn Modbus ) thì PLC mình có cái gì để nó hiểu được thông số từ controller lên. cám ơn các bác
    Lần sửa cuối bởi cho&nhan, ngày 03-19-2011 lúc 09:46 AM.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    Hi bạn!
    bạn có tài liệu hướng dẩn cho con của bạn không. mình tìm nhưng không thấy. mình chưa dùng con của bạn. nên mình nói về con của mình nhé.
    thông thường bộ điều khiển PID bạn sẽ phải xem xét ba thông số chính của 3 khâu điều khiển:
    P: là khâu tỉ lệ>>Điều chỉnh tỷ lệ là phương pháp điều chỉnh tạo ra tín hiệu điều chỉnh tỷ lệ
    với sai lệch đầu vào. do đó khi bạn tăng hệ số này thì thời gian để quá trình của bạn đạt tới mức cài đặt sẽ nhanh nhưng sẻ tăng độ vọt lố. bạn hình dung như mình đẩy xe vậy bạn tác dụng lực càng mạnh thì xe sẻ nhanh đến nên mình đến nhưng đến nơi bạn không thể hãm được dẩn đến lố mức.
    I: là khâu tích phân>>Phương pháp điều chỉnh tỷ lệ để lại một độ lệch (offset)sau điều chỉnh rất lớn. Để khắc phục ta sử dụng kết hợp điều chỉnh tỷ lệ với điều chỉnh tích phân. Điều chỉnh tích phân là phương pháp điều chỉnh tạo ra tín hiệu điều chỉnh sao cho độ lệch giảm tới 0. vì khâu này tạo ra độ trể nó sẽ tăng từ từ lực tác động củ bạn vào xe và giảm từ từ khi xe dần đến đích>> hệ thống của bạn sẽ lâu đến được giá trị đặt hơn nhưng bù lại bạn điều khiển được xe dùng đúng đích.
    D: là khâu vi phân>>Khi hằng số thời gian hoặc thời gian chết của hệ thống rất lớn điều chỉnh theo P hoặc PI có đáp ứng quá chậm thì ta sử dụng kết hợp với điều chỉnh vi phân. Điều chỉnh vi phân tạo ra tín hiệu điều chỉnh sao cho tỷ lệ với tốc độ thay đổi sai lệch đầu vào>> khâu nầy bị ảnh hưởng bởi tốc độ thay đổi ở đầu vào có nghỉa là khi xe thấy xe bạn di chuyển chạm thì nó dục xe bạn chạy nhanh lên để đến được đích.nó có tác dụng giảm thời gian xác lập khi sử dụng hai khâu trên.>> vì vậy khi bạn chỉnh thì bạn ưu tiên chỉnh hay thông số kia trước rồi mới chỉnh tới thông số này vì nó ảnh hưởng rất lớn và dể gây vọt lố hay hệ thống của bạn không thể xác lập được. người ta nói nôn nóng mà điều khiển thì chỉ có thất bại thôi.
    con của mình có 3 thông số đó. 3 thông số này phụ thuộc rất nhiều vào kinh nghiệm nên khi lập trình bằng plc thông thường bạ sẽ gặp phải vấn đề này. đối với con mình đưa ra có chức năng tự động điều chỉnh. nhiệm vụ chức năng này là dò 3 thông số phù hợp với quá trình của bạn. thông thường bạn cho nó dò khoản 2 đến 3 lần để có được 3 thông số phù hợp rồi dùng các ảnh hưởng mà mình neu ở trên để chỉnh lại chút síu cho hợp lý là xong.
    còn về con của bác nếu bác có tài liệu thì úp lên mình cùng trao đổi!
    mình úp tài liệu hướng dẩn sử dụng bằng tiếng việt mình dịch ra cho bạn dể đọc:
    http://www.mediafire.com/file/x865o9...20%28VN%29.pdf

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    0
    15 lượt trong 7 bài viết
    hi bạn!
    về phần mạng truyền thông. thì con mình cũng thuộc chuẩn modbus RTU. modbus là một chuẩn truyền thông công nghiệp mở. modbus qui định cách truyền chung. như cấu hình của frame truyền. lệnh truyền hay còn gọi code. hãng sẽ đăng ký với modbus bãng địa chỉ của mình. bảng này hiểu đại khái là bản đồ để chúng ta tham chiếu đến các vùng nhớ chứa giá trị mà ta cần lấy.
    vậy khi bạn lập trình PLC để lấy giá trị này thì bản phải có các thao tác sau:
    bạn phải tìm hiểu địa chỉ modbus của thiết bị đó
    cấu trúc frame truyền cho như một dòng lệnh bạn gửi xuống bộ điều khiển để bộ điểu khiển hiểu và trả lời lại yêu cầu đó. bạn viết chương trình plc để gửi dòng lệnh đó xuống bộ điều khiển.
    sau đó bạn chờ cho bộ điều khiển đáp ứng lại yêu cầu.>> tại đây bạn nhận được câu trả lời thì bạn phải biết cấu trúc trả lời của bộ điều khiển. và bạn viết chương trình plc để xử lý đoạn code trên để lấy ra giá trị mình cần.
    mình chỉ nói về nguyên tắc. trong file mình up cho bạn mình có nói chi tiết cách truyền này. bạn tham khảo ở phần truyền thông nhé.
    nếu có vấn đề gì mong bạn trao đổi tiếp. gặp lại bạn sau!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    3 lượt trong 3 bài viết
    em xin gửi manual controller FY700 của em cho bác coi giùm,
    http://www.mediafire.com/?1bd3w93hans9jdh
    http://www.mediafire.com/?4uttez9aq9ecztq
    thành thật em rất cám ơn lòng nhiệt tình cùng kiến thức của bác ,rất mong có dịp được mời bác đi ,bác chỉ lại dùm em PID của con nay nha ,chúc sức khỏe bác cùng gia đình
    Lần sửa cuối bởi cho&nhan, ngày 03-19-2011 lúc 07:54 AM.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Đánh dấu