Đăng Ký
Kết quả 1 đến 10 của 10
    Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết

Lightbulb Fails-Safe trong PLC S7-300.

Bác nào hứng thú thì cùng nhau thảo luận về chủ đề này.Loại PLC tích hợp chức năng Fails-safe ? Sử dụng trong trường hợp nào ? Ứng dụng nào ? Phương pháp hoạt động ? Cách cấu hình và lập trình ? Tài liệu hướng dẫn ?

Bác nào hứng thú thì thảo luận nhé

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    Dear bạn,
    Có 1 vài tài liệu về failsafe, mình share lên mọi người tìm hiểu cùng nhé. Mình hiểu sơ sài thế này, là loại plc sẽ đưa ra các giải pháp shutdown an toàn (mình ở nhà máy xi măng,có biết qua, nó sử dụng ở những nơi cực kì quan trọng,mang tính chất phòng ngừa hư hỏng nặng về thiết bị,nguy hiểm, nổ... . Một điều là các điều kiện mà dính đến việc shutdown thì nhiều,chỉ cần vi phạm 1 cái là shutdown liền...hehe.
    PLC đi kèm với solution này thường có chữ F đi sau, 317F-2DP chẳng hạn, và mình sẽ ko mô phỏng chương trình được như các chương trình bình thường khác đâu nha. Muốn mô phỏng bạn (giả sử bạn đã có 1 chương trình failsafe sẵn) phải copy và paste sang 1 plc thường, thì lúc ấy bạn có thể mô phỏng chương trình này. Bạn down thêm option cho failsafe trên siemens.support nhé, các khối trong failsafe (được tô màu vàng, lúc đầu mình tưởng lỗi, hehe).
    Cảm ơn về subject này, mong được học hỏi từ các bạn (tiếc plc F cũng giống như plc của abb, mình phải có thực tế mới chơi được).
    http://www.mediafire.com/?jl1y319npbldn7w
    Một vài hình ảnh demo:

Best regards!

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Cảm ơn tài liệu mà anh đã gửi.!
    Anh có thể chia sẻ các option cần thiết của fails-safe được không ? Nếu có thể , anh viết 1 bài hướng dẫn cách cấu hình fails-safe lên để anh em tiếp cận nhanh chóng hơn.Còn nếu không thì để em ngâm cứu "getting start" rồi sẽ post sau.Mong được học hỏi nhiều hơn từ anh.
    Hiện tại theo em biết Fails-safe được sử dụng chỉ trong những nhà máy đòi hỏi độ an toàn cao,cũng tương tự redudantcy đòi hỏi cao về sự liên tục.Cũng chưa bao giờ tận mắt chứng kiến hay tận tay làm 1 dự án nào về Fails-safe(chắc còn lâu lắm :d).

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    https://support.automation.siemens.c...ard&viewreg=WW
    Chào bạn,
    Với link này bạn có thể tìm thêm các option cho Fail-safe, down và set up thôi, hihi các vấn đề khác mình sẽ tìm hiểu và cố gắng cùng tìm hiểu với bạn.
    Chúc bạn khỏe.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Trích dẫn Gửi bởi dinhdinh1986 Xem bài viết
    https://support.automation.siemens.c...ard&viewreg=WW
    Chào bạn,
    Với link này bạn có thể tìm thêm các option cho Fail-safe, down và set up thôi, hihi các vấn đề khác mình sẽ tìm hiểu và cố gắng cùng tìm hiểu với bạn.
    Chúc bạn khỏe.
    Thanks Anh!.
    Các module và CPU hỗ trợ Fails-Safe.
    Các dòng PLC có kí tự F theo sau đều hỗ trợ thêm chức năng Fails-safe.Ví dụ :CPU 315F-2DP hay CPU 317F-2 hay CPU 319F-2DP....Với các dòng CPU này , để có thể sử dụng chức năng Fails-safe thì cần phải có những module tương thích.
    +Với module fails-safe digtal gồm có module SM326 hỗ trợ 8 đến 24 DI hay 8 đến 10 DO.Các module Digital Input thông thường như SM321,SM322,SM323 đều không sử dụng được cho dòng CPU Fails-safe này.
    +Với module analog là gồm các dòng module SM336,SM336 chỉ có các chế độ 0-20mA,4-20mA nhưng độ phân giải 15 bit,và hỗ trợ thêm chức năng truyền thông HART.các module analog thông thường như SM331,SM332 cũng không sử dụng được.
    +Với module ET200S và ET200pro dùng để kết nối distributed I/O trong fails-safe,việc cấu hình địa chỉ trong module ET này cũng được sử dụng DIP switches.

Như vậy,với dòng CPU-F và các modulle I/O F này,ta có thể sử dụng giống như là 1 module I/O thông thường được hay không ? Điều này ta sẽ tìm hiểu thêm các chế độ hoạt động của CPU-F.Các dòng CPU-F có 2 chế độ hoạt động,gồm chế độ chuẩn và chế độ an toàn.(Standart and safety mode).
    +Chế độ chuẩn : Khi hoạt động ở chế độ chuẩn, các module I/O đáp ứng tương tự như các module I/O khác (ngoại trừ module analog 4-20mA HART và DO 8 không hỗ trợ chế dộ chuẩn này),việc cấu hình biến cũng giống như viêc cấu hình trong CPU và ET200.
    +Chế độ an toàn : tất cả các CPU F và các module trên đều hoạt động được ở chế độ này.Khi hoạt động ở chế độ này,thời gian thực thi lệnh cũng khác,cách đánh địa chỉ cho I/O cũng khác.Chức năng safety protector.

Như vậy,vấn đề đặt ra là làm sao cấu hình được CPU hoạt động ở chế độ chuẩn hay chế độ an toàn,liệu rằng các module I/O thông thường và các module I/O F có thể kết nối với nhau trong cùng 1 CPU-F được hay không ?

Hoàn toàn được....

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    Mình sẽ dành thời gian để đọc lại tài liệu và xem những project mẫu sẵn có, mình muốn gửi cho bạn 1 chương trình failsafe tại nhà máy nhưng mình k biết có được hay ko? Bởi khi mình đi các nơi khác, mình xin code của họ thì ko được bạn à, hình như bạn ở ngoài Bắc đúng ko? Nếu ở trong Nam thì chúng ta ngồi cf và cùng tìm hiểu thì vui rồi, rất cảm ơn bạn về những thông tin trên nhé, chúc thành công...

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Trích dẫn Gửi bởi dinhdinh1986 Xem bài viết
    Mình sẽ dành thời gian để đọc lại tài liệu và xem những project mẫu sẵn có, mình muốn gửi cho bạn 1 chương trình failsafe tại nhà máy nhưng mình k biết có được hay ko? Bởi khi mình đi các nơi khác, mình xin code của họ thì ko được bạn à, hình như bạn ở ngoài Bắc đúng ko? Nếu ở trong Nam thì chúng ta ngồi cf và cùng tìm hiểu thì vui rồi, rất cảm ơn bạn về những thông tin trên nhé, chúc thành công...
    Mình ở trong TPHCM,muốn giỏi hơn về S7-300 nên mới bỏ thời gian tìm hiểu,được bạn chia sẻ thì quá tốt.Việc cf học hỏi kinh nghiệm thì mình rất sẵng long, mình pm qua mail nhé.Mail mình [email protected]
    Nếu có thể thì bạn cho mình xin project mẫu về F nha,như thế tiếp cận nhanh hơn mà.Hồi âm qua mail nha

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    4
    0 lượt trong 0 bài viết
    Nay search mãi mới ra chủ đề này. Cho em hỏi các bác xíu. Bên em đang làm dự án mà mắc vấn đề này.
    Theo yêu cầu của dự án thì dùng CPU 315F, DI, DO tùy chọn nhưng do lập trình chỉ lập trình dc cho chạy bằng chế độ an toàn nên chỉ nhập DI, DO chạy dc cả 2 chế độ này. Nhưng dự án lần này cũng tương tự như thế nhưng bên nhập DO thông báo là DO chạy dc cả 2 chế độ đã dc thay thế bằng DO mới mà chỉ có chế độ an toàn thui. Các bác cho hỏi giờ giải pháp nào có thể thực hiện dc: thay DO mới tương thích và chạy dc 2 chế độ hay lập trinh lại theo chế độ an toàn. Hic, mà em còn ko hiểu lập trình chế độ an toàn thì khác chế độ chuẩn ở điểm nào và lập trình làm sao.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    Bạn phải cài thêm phần Step 7 Safety vào nữa nhé.

Good luck
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

10. Bài viết của "tran_hieu0983" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    4
    0 lượt trong 0 bài viết
    Hum qua Siemens cử kỹ thuật sang nói là DO Safemode có mấy thanh gạt đằng sau có thể chuyển sang chế độ Standar và vẫn lập trình theo kiểu Standar được. Để mấy hum nữa thử đổ chương trình xem sao.

Đánh dấu