Đăng Ký
Kết quả 1 đến 9 của 9
    Thành viên Mới
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết

Đọc xung từ encoder ACservo motor về PLC

Chào các Anh/Chị, em đang tìm hiểu làm thế nào để mình có thể đọc xung từ AC servo motor về PLC.Sau đó mình lấy giá trị đọc được đó so sánh với 1 giá trị khác cũa 1 encoder mắc thêm bên ngoài như hình.Mong Anh/Chị giúp em.Em xin cảm ơn! Servo em xài là yaskawa SGBD-đấu vị trí.PLC cũa mitshu ngõ ra transistor
    Ảnh đính kèm Ảnh đính kèm

Thành viên Mới
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Ai

Thành viên cấp 1
    Đang ở
    Ho Chi Minh
    Thanks
    0
    4 lượt trong 4 bài viết
    Cái ý tưởng này mình mới gặp lần đầu tiên từ khi đi làm tới giờ chưa bao giờ gặp trường hợp này. Bạn có thể nói rõ hơn bạn muốn ứng dụng vào đâu dc không???

Thành viên Mới
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Mình đang muốn làm cái máy tốt nghiệp đề tài là máy uốn vành tự động.Nó uốn 1 thanh thép thẳng thành 1 vòng tròn có đường kính xác định.PLC phát xung cho servo.ví dụ như chạy đường tròn D = 500mm chẵng hạn thì xung là 36000 xung đi.khi servo chạy xong thì encoder trên servo sẽ báo về cho PLC biết là đã chạy được bao nhiu xung và so sánh với xung cũa encoder gắn bên ngoài như hình vẽ đễ kiễm tra xem có sai lệch không.Tình hình là mình không biết encoder cũa servo cũa báo xung về PLC được không.Chứ mình chỉ biết là nó hồi típ về bộ đriver.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    14
    38 lượt trong 30 bài viết
    Báo cáo tình hình với bạn là tín hiệu encoder từ motor servo về giao tiếp với driver là chuẩn 2 dây riêng biệt, ko fải tín hiệu xung A,B,Z như bạn mong muốn. Nếu bạn cần tín hiệu ấy thì bạn dùng ngõ ra của Driver, cái đặt tỉ lệ là ok
    Sẵn sàng chia sẻ vốn kinh nghiệm ít ỏi của mình nếu bạn cần đến nó...!!!

6. Bài viết của "ohmygod" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Dict.7, HCM City
    Thanks
    2
    7 lượt trong 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ohmygod Xem bài viết
    Báo cáo tình hình với bạn là tín hiệu encoder từ motor servo về giao tiếp với driver là chuẩn 2 dây riêng biệt, ko fải tín hiệu xung A,B,Z như bạn mong muốn. Nếu bạn cần tín hiệu ấy thì bạn dùng ngõ ra của Driver, cái đặt tỉ lệ là ok
    Chuẩn 2 dây riêng biệt???
    Vikhanhads
    Automation and Service Solution
    Email: Hidden Content

Thành viên Mới
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Vậy là từ driver có thể báo về PLC phãi không bạn.Theo như mình xem trong cataloge có 1 cổng trong bộ driver 1CN là:PCO và *PCO
    Cổng PCO là: output xung pha C,còn *PCO là dây 0v.MÌnh nối dây PCO lên ngõ vào cũa PLC phải không

Thành viên cấp 3
    Thanks
    14
    38 lượt trong 30 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tltetlte Xem bài viết
    Vậy là từ driver có thể báo về PLC phãi không bạn.Theo như mình xem trong cataloge có 1 cổng trong bộ driver 1CN là:PCO và *PCO
    Cổng PCO là: output xung pha C,còn *PCO là dây 0v.MÌnh nối dây PCO lên ngõ vào cũa PLC phải không
    Các hãng sản xuất Servo Driver đều có ngõ ra hồi tiếp tín hiệu encoder về hết. Với dòng của bạn thì các ngõ Encoder về là:
    A: PAO, /PAO
    B: PBO, /PBO
    C: PCO, /PCO

Nếu bạn dùng tài liệu theo link này thì bạn xem trang 161 nhé
    Sẵn sàng chia sẻ vốn kinh nghiệm ít ỏi của mình nếu bạn cần đến nó...!!!

10. Bài viết của "ohmygod" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Các hãng sản xuất Servo Driver đều có ngõ ra hồi tiếp tín hiệu encoder về hết. Với dòng của bạn thì các ngõ Encoder về là:
    A: PAO, /PAO
    B: PBO, /PBO
    C: PCO, /PCO

Nếu bạn dùng tài liệu theo link này thì bạn xem trang 161 nhé
    Cãm ơn nhé.Mình sẽ load về nghiên cứu

Đánh dấu