Đăng Ký
Kết quả 1 đến 2 của 2
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết

Giải quyết vấn đề liên quan đến các khối DB trong S7 300

Các bạn thân mến, mình đang gặp phải 1 tình huống rất khó chịu liên quan đến các khối DB trong S7 300. Không biết vì lý do gì mà trong CPU 317 mình đang dùng tự nội dung trong DB 20 mất hết, giá trị các dw đều = 0. Nhưng đây vẫn chưa phải là điều tệ nhất, vì mình không thể gán lại cho nó giá trị như trước khi bị sự cố xảy ra. Mình mở trong chương trình không thấy chỗ nào gán giá trị cho các DW hay DD của nó. Khi mình mở DB 20 ra thì thấy có 5 cột là : address, name, type, initial value và comment. Ở cột initial value mình thấy có các giá trị, nhưng khi kiểm tra các giá trị đó của DB20 trong CPU thì đều = 0. Mình gán các giá trị tương ứng đó vào CPU thì thấy OK, nhưng không dám chắc tất cả đều OK vì không biết đó có phải là giá trị của nó lúc trước không nữa. Hơn nữa làm thủ công dễ sai lệch. Mình còn phát hiện 1 điều nguy hiểm nữa là sau khi mình download DB 20 xuống CPU thì các giá trị vừa rồi lại bị về 0. cách lập trình cho các khối DB như vậy liệu có phải là thông thường không nhỉ. Bạn nào biết chỉ giúp mình nhé, thanks.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    Kiểm tra lại PIN nuôi cho CPU nhé. Nếu Pin hết thì giá trị của nó sẽ mất

Còn lại sử dụng chức năng compare online/offline giữa CPU và chương trình hiện hành để thực hiện sao lưu dữ liệu thường xuyên tránh điều này.

Thân chào.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Đánh dấu