Đăng Ký
Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 35
    Thành viên cấp 2
    Thanks
    10
    5 lượt trong 5 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hoanghoa_dtt Xem bài viết
    Phạm vi đo 1~30 (L/min) => Qmax = (30/60) = 0,5 (l/s) => số xung tối đa trong 1s là: 0,5*7,5 = 3,75 Vậy là dùng được bằng Counter. Để hiển thị lên được PLC bạn phải dùng 1 timer và một counter, cho timer đếm 1s, khi đủ 1s thì Q = Counter/7,5 (l/s) tính xong move giá trị đó ra và reset giá timer và counter cho đếm lại, lặp lại quá trình trên. Góp ý bạn vậy
    Một ý tưởng khá là hay. mình sẽ thử làm xem. thanks bạn !

Thành viên cấp 2
    Thanks
    10
    5 lượt trong 5 bài viết
    làm cách nào để reset timer thế bạn ơi

Thành viên cấp 2
    Thanks
    10
    5 lượt trong 5 bài viết
    Phạm vi đo 1~30 (L/min) => Qmax = (30/60) = 0,5 (l/s) => số xung tối đa trong 1s là: 0,5*7,5 = 3,75 Vậy là dùng được bằng Counter. Để hiển thị lên được PLC bạn phải dùng 1 timer và một counter, cho timer đếm 1s, khi đủ 1s thì Q = Counter/7,5 (l/s) tính xong move giá trị đó ra và reset giá timer và counter cho đếm lại, lặp lại quá trình trên. Góp ý bạn vậy
    mình thấy trên đồng hồ đo ghi đơn vị là L/min = L / phút . mình đã thử đo 1s thì thấy Q =4 . giá trị này chấp nhận được. vấn đề của mình bây giờ là chương trình. mình không biết cách reset timer @@
    Lần sửa cuối bởi Lyvanyen, ngày 07-28-2014 lúc 11:34 AM.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    10
    5 lượt trong 5 bài viết
    có cách nào chuyển giá trị tức thời của timer của s7 1200 ra kiểu real không ạ ?

Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    47 lượt trong 39 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Lyvanyen Xem bài viết
    mình thấy trên đồng hồ đo ghi đơn vị là L/min = L / phút . mình đã thử đo 1s thì thấy Q =4 . giá trị này chấp nhận được. vấn đề của mình bây giờ là chương trình. mình không biết cách reset timer @@
    Ban viết một chương trình tính toán lưu lượng tức thời và reset timer ,counter trong 1 chương trình con (hoặc trong chương trình ngắt). Điều kiện gọi chương trình đó là khi timer đủ 1s. để reset timer thì move giá trị nó bằng 0. Cái này nó không được chính xác lắm vì trong một giây nó chỉ có max 3,75 xung độ phân giải không cao, thì bạn có thể lấy thời gian trung bình dài ra 2, 3, 4.... giây gì đó, khi đó Q = Counter/(7,5*2) (l/s). Mà muốn là L/min thì chia thêm cho 60 nữa là ra. Good luck!
    Lần sửa cuối bởi hoanghoa_dtt, ngày 07-28-2014 lúc 01:25 PM.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    10
    5 lượt trong 5 bài viết
    Ban viết một chương trình tính toán lưu lượng tức thời và reset timer ,counter trong 1 chương trình con (hoặc trong chương trình ngắt). Điều kiện gọi chương trình đó là khi timer đủ 1s. để reset timer thì move giá trị nó bằng 0. Cái này nó không được chính xác lắm vì trong một giây nó chỉ có max 3,75 xung độ phân giải không cao, thì bạn có thể lấy thời gian trung bình dài ra 2, 3, 4.... giây gì đó, khi đó Q = Counter/(7,5*2) (l/s). Mà muốn là L/min thì chia thêm cho 60 nữa là ra. Good luck!

Hiện tại mình Tính ra Q xấp xỉ =4 trong 1 S . mình nghĩ Q lúc này là L/ Min rồi. vì không thể nào nó bơm được 4L/ giây được.
    Nếu lấy 4/(7.5x60) thì lại quá bé . không đúng được.
    Nếu theo cách tính của mình mỗi giây mình tính được giá trị Q nằm trong khoảng từ 0 đến 4 . nhưng mình không biết cách nào lấy giá trị lớn nhất trong một giây để khi hiển thị kết quả nó sẽ gọn hơn chứ không chạy từ 0 lên trong mỗi giây nữa .

Cái nữa là mình gặp trường hợp như này . khi mình dùng TON có pv=1s . mình cho Q reset chính nó . nhưng khi quan sát thì chẳng bao giờ nó chạy đủ 1000ms cả nhỉ ??

Mong bạn chỉ giáo

Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    Hiện tại mình Tính ra Q xấp xỉ =4 trong 1 S . mình nghĩ Q lúc này là L/ Min rồi. vì không thể nào nó bơm được 4L/ giây được.
    Nếu lấy 4/(7.5x60) thì lại quá bé . không đúng được.
    Nếu theo cách tính của mình mỗi giây mình tính được giá trị Q nằm trong khoảng từ 0 đến 4 . nhưng mình không biết cách nào lấy giá trị lớn nhất trong một giây để khi hiển thị kết quả nó sẽ gọn hơn chứ không chạy từ 0 lên trong mỗi giây nữa .

Cái nữa là mình gặp trường hợp như này . khi mình dùng TON có pv=1s . mình cho Q reset chính nó . nhưng khi quan sát thì chẳng bao giờ nó chạy đủ 1000ms cả nhỉ ??

Mong bạn chỉ giáo
    Làm gì mà Q ~ 4 bạn? bạn tính nhầm à. max mỗi giây có 3,75 xung thì max Q(1s) = 3,75/7,5 = 0,5 (l/s) = 0,5*60 = 30 (l/min).
    Lần sửa cuối bởi hoanghoa_dtt, ngày 07-28-2014 lúc 04:15 PM.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    Nếu theo cách tính của mình mỗi giây mình tính được giá trị Q nằm trong khoảng từ 0 đến 4 . nhưng mình không biết cách nào lấy giá trị lớn nhất trong một giây để khi hiển thị kết quả nó sẽ gọn hơn chứ không chạy từ 0 lên trong mỗi giây nữa.
    Bạn làm chương trình con (hoặc chương trình ngắt) khi nào đủ 1 giây thì mới gọi chương trình đó ra, tính toán và lưu giá trị đó. Vậy là giá trị cứ 1s thì mới thay đổi. Giá trị lưu lượng tức thời chính là trung bình cộng trong một giây.
    Lần sửa cuối bởi hoanghoa_dtt, ngày 07-28-2014 lúc 04:23 PM.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    10
    5 lượt trong 5 bài viết
    Làm gì mà Q ~ 4 bạn? bạn tính nhầm à. max mỗi giây có 3,75 xung thì max Q(1s) = 3,75/7,5 = 0,5 (l/s) = 0,5*60 = 30 (l/min).
    không nhầm đâu. 1s được 28 đến 30 xung do couter đếm được đấy bạn !
    mình bắt đầu rối tung lên rồi. chả hiểu nó hoạt động như thế nào nữa
    Lần sửa cuối bởi Lyvanyen, ngày 07-28-2014 lúc 05:19 PM.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    không nhầm đâu. 1s được 28 đến 30 xung do couter đếm được đấy bạn !
    mình bắt đầu rối tung lên rồi. chả hiểu nó hoạt động như thế nào nữa
    Bạn đùa à? 1s 28 đến 30 xung thế 1 phút 1800 xung => 1800/7,5 = 240 (l/min) à. Bạn kiểm tra lại đi nhé!

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Đánh dấu