Đăng Ký
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 24
    Thành viên Mới
    Thanks
    2
    13 lượt trong 4 bài viết

S7-1200 Webserver với Javascript.

Xin chào mọi người!
    Sau khi hoàn thành ĐATN, có một ít thời gian rảnh rỗi trước công cuộc tìm việc. Mình sẽ giới thiệu cách sử dụng Javascript vào webserver s7-1200.

Mục tiêu của mình qua các bài là sẽ giúp những ai quan tâm đến S7 webserver làm được như clip trên.
    Mọi người ủng hộ nhé.
    ----------------------------------
    Bài 1: Webserver cơ bản và AJAX.
    Mọi người vào link hướng dẫn webserver của anh Châu Vĩnh Lợi để tìm hiểu về cách thiết lập và thiết kế một trang web trên s7-1200 nhá. Sau đó làm theo hướng dẫn về AJAX trong đó (cái này rất quan trọng nhá, mọi người cố gắng tìm hiểu rõ phương thức hoạt động của AJAX vì nó là linh hồn của tất cả đó).
    http://plcvietnam.com.vn/forum/showt...server-S7-1200
    ----------------------------------
    Bài 2: AJAX phương thức GET và POST.
    ... sẽ viết sau

p/s: Mọi người cho ý kiến là nên viết tay hay làm clip nhỉ?
    Thân!

2. The Following 5 Users Say Thank You to letungdkc For This Useful Post:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    bạn có thể cho code s7-1200 và HTML về tìm hiểu thêm

Thành viên cấp 1
    Thanks
    3
    2 lượt trong 2 bài viết
    letungdkc bạn là sinh viên spkt ah

Thành viên Mới
    Thanks
    2
    13 lượt trong 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenvanhao Xem bài viết
    bạn có thể cho code s7-1200 và HTML về tìm hiểu thêm
    Bạn đã tìm hiểu HTML và JavaScript đến mức độ nào rồi? Nếu đã thành thạo hết thì đâu cần phải đọc full code đâu nhỉ? Còn nếu ở mức sơ khai thì bạn nên theo dõi các bài hướng dẫn của mình sau này, khi đó mới có thể tự viết được một trang web điều khiển hoàn chỉnh. Chứ bây giờ đưa full code mà đọc không hiểu thì cũng chả có ích gì. Với lại code mình tự viết thì mình mới hiểu được.
    Thân!

Trích dẫn Gửi bởi ducphan_cdt Xem bài viết
    letungdkc bạn là sinh viên spkt ah
    vâng, mình học spkt

Thành viên cấp 2
    Thanks
    8
    7 lượt trong 7 bài viết
    Hi ban. Viết code bằng Javascript và HMTL thì cái nào tiện lợi hơn bạn. Mình đã làm qua Webserver trên HTML nhưng thời gian delay khi load trang web giữa các nút lệnh hơi lâu. Còn Javascrip thì sao bạn?
    Nguyễn Văn Phú
    Sinh Viên Đại Học Công Nghiệp TPHCM
    email: Hidden Content

7. Bài viết của "hiepsipecon" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hiepsipecon Xem bài viết
    Hi ban. Viết code bằng Javascript và HMTL thì cái nào tiện lợi hơn bạn. Mình đã làm qua Webserver trên HTML nhưng thời gian delay khi load trang web giữa các nút lệnh hơi lâu. Còn Javascrip thì sao bạn?
    Bạn hiểu sai vấn đề rồi. HTML là ngôn ngữ để bạn tạo trang web, còn javascript chỉ là thành phần bổ trợ thêm để trang web xử lý tính toán các tác vụ phức tạp thôi. Nên bạn không thể đặt câu hỏi là "Viết code bằng Javascript và HMTL thì cái nào tiện lợi hơn".

Khi bạn thực hiện thao tác nhấn nút trên trang web, trang HTML sẽ gửi một form đến server (khi làm nút nhấn bằng AWP bạn sẽ thấy thẻ FORM). Khi đó trình duyệt của bạn sẽ tự refresh để cập nhật dữ liệu HTML mới từ server, thời gian refresh nhanh hay chậm phụ thuộc vào dung lượng web và tốc độ truyền. Điều này gây ra delay mà bạn nói.

Để khắc phục nhược điểm này, bạn có thể sử dụng AJAX (Asynchronous JavaScript and XML). Bạn có thể code AJAX bằng tay sử dụng Javascript, hoặc đơn giản hơn bạn dùng jQuery. AJAX hỗ trợ trình duyệt trao đổi dữ liệu với webserver qua XML data chứ không phải HTML như bình thường. Nghĩa là dữ liệu được trao đổi ngầm nên không cần refresh lại trang HTML. Do đó trình duyệt sẽ không phải refresh mỗi khi cần trao đổi dữ liệu.

9. Bài viết của "chauvinhloi" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    3
    2 lượt trong 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi letungdkc Xem bài viết

vâng, mình học spkt
    mình cũng sinh viên spkt nè,bữa trước thấy cái đồ án webserver của bạn trên youtube rất hay,bạn sử dụng javascript để viết ah

Thành viên Mới
    Thanks
    2
    13 lượt trong 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ducphan_cdt Xem bài viết
    mình cũng sinh viên spkt nè,bữa trước thấy cái đồ án webserver của bạn trên youtube rất hay,bạn sử dụng javascript để viết ah
    Như anh Châu Vĩnh Lợi giải thích ở trên thì trang web thì phải được viết bằng HTML, còn javascript thì chỉ là phần bổ trợ cho trang html.
    Trích dẫn Gửi bởi chauvinhloi Xem bài viết
    Bạn hiểu sai vấn đề rồi. HTML là ngôn ngữ để bạn tạo trang web, còn javascript chỉ là thành phần bổ trợ thêm để trang web xử lý tính toán các tác vụ phức tạp thôi. Nên bạn không thể đặt câu hỏi là "Viết code bằng Javascript và HMTL thì cái nào tiện lợi hơn".

Khi bạn thực hiện thao tác nhấn nút trên trang web, trang HTML sẽ gửi một form đến server (khi làm nút nhấn bằng AWP bạn sẽ thấy thẻ FORM). Khi đó trình duyệt của bạn sẽ tự refresh để cập nhật dữ liệu HTML mới từ server, thời gian refresh nhanh hay chậm phụ thuộc vào dung lượng web và tốc độ truyền. Điều này gây ra delay mà bạn nói.

Để khắc phục nhược điểm này, bạn có thể sử dụng AJAX (Asynchronous JavaScript and XML). Bạn có thể code AJAX bằng tay sử dụng Javascript, hoặc đơn giản hơn bạn dùng jQuery. AJAX hỗ trợ trình duyệt trao đổi dữ liệu với webserver qua XML data chứ không phải HTML như bình thường. Nghĩa là dữ liệu được trao đổi ngầm nên không cần refresh lại trang HTML. Do đó trình duyệt sẽ không phải refresh mỗi khi cần trao đổi dữ liệu.
    Nên viết AJAX bằng tay, tốn vài dòng lệnh thôi chứ xài Jquery thì hao phí tài nguyên của plc quá. Bản thân Jquery là một thư viện lớn, trong khi chúng ta chỉ xài có một phần nhỏ trong đó. Với lại một file Jquery gần 100Kb, PLC sẽ không cho load vào (giới hạn 1 file <64Kb và không xài thẻ nhớ).

12. The Following 3 Users Say Thank You to letungdkc For This Useful Post:

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Bạn letungdkc nói rất đúng, viết bằng tay thì chỉ tốn thêm vài dòng, còn nếu dùng jQuery thì phải chèn thêm file jQuery khoảng 100KB rất tốn bộ nhớ, có khi phải dùng thêm thẻ rất tốn kém.
    Dùng code tay thì các bạn có thể tham khảo bài viết này của mình:
    http://chauvinhloi.blogspot.com/2014...r-s7-1200.html

14. Bài viết của "chauvinhloi" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    2
    13 lượt trong 4 bài viết
    clip AJAX GET

16. The Following 4 Users Say Thank You to letungdkc For This Useful Post:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Đánh dấu