Đăng Ký
Kết quả 1 đến 6 của 6
    the_year
    Guest

giúp đỡ sửa mạch nguồn AC sevor PANASONIC

tình hình là em cấp nhầm nguồn 220 vào nguồn 110 và cháy mất con linh kiện này e thấy trên board ký hiệu r518 e đoán là con điện trở vậy ai có con như vậy chỉ chỗ e mua với.hay ai đã từng sửa con đó giá trị nó bao nhiêu chỉ em sửa cái.driver ac sevor panasonic.JPG. e cảm ơn.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    14
    38 lượt trong 30 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi the_year Xem bài viết
    tình hình là em cấp nhầm nguồn 220 vào nguồn 110 và cháy mất con linh kiện này e thấy trên board ký hiệu r518 e đoán là con điện trở vậy ai có con như vậy chỉ chỗ e mua với.hay ai đã từng sửa con đó giá trị nó bao nhiêu chỉ em sửa cái.driver ac sevor panasonic.JPG. e cảm ơn.
    Con điện trở đó dùng cho nguồn điều khiển, trên đó ghi là 100 nghĩa là 10Ohm đó bạn, mình thấy fía trước đó có con điện trở nhiệt nối tiếp với con điện trở đang bị hư thì fải. Nếu đúng là có thì bạn cầu trực tiếp wa, bỏ luôn con điện trợ cũng được. Nếu bạn ngại sửa thì đem wa Cty mình, lụm tiền của bạn thì chỉ làm cho bạn hít hà thôi.

Lưu ý với bạn là việc đấu điện áp sai nếu có con wá áp thì chắc chắn con wá áp sẽ nockout trước, và nếu ko có con wá áp thì khả năng cầu diode của bạn có thể ngắn mạch luôn. Nếu đo cầu diodetvẫn tốt thì bạn cứ làm theo như mình hướng dẫn vậy là được.
    Chúc bạn may mắn.
    Sẵn sàng chia sẻ vốn kinh nghiệm ít ỏi của mình nếu bạn cần đến nó...!!!

3. Bài viết của "ohmygod" đã được cám ơn bởi các thành viên:

the_year
    Guest
    cảm ơn anh đã tư vấn giúp e đã sửa xong rồi.cùng con điện trở 10 om nối qua

Thành viên cấp 3
    Thanks
    14
    Bên mình đã từng sửa dòng Panasonic này rồi, chạy 1 thời jan sau con điện trở này sẽ tự động hư tiếp, thay con giá trị nhỏ hơn xíu nữa + công suất lớn hơn tí xíu, chạy tiếp 1 tjan lại chết, nếu sau này có gặp trường hợp này thì chuẩn bị thay con servo mới là vừa nhé bạn. Ko fải vì ko sửa được, mà kèm theo với hư hỏng như vậy sẽ tiếp những lỗi tiếp theo mà mã lỗi ko có trong sách vở ==> thay mới luôn. Bên a sửa cũng nhiều, nhưng từng gặp 2 con như vậy rồi

6. Bài viết của "ohmygod" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    15
    4 lượt trong 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ohmygod Xem bài viết
    Bên mình đã từng sửa dòng Panasonic này rồi, chạy 1 thời jan sau con điện trở này sẽ tự động hư tiếp, thay con giá trị nhỏ hơn xíu nữa + công suất lớn hơn tí xíu, chạy tiếp 1 tjan lại chết, nếu sau này có gặp trường hợp này thì chuẩn bị thay con servo mới là vừa nhé bạn. Ko fải vì ko sửa được, mà kèm theo với hư hỏng như vậy sẽ tiếp những lỗi tiếp theo mà mã lỗi ko có trong sách vở ==> thay mới luôn. Bên a sửa cũng nhiều, nhưng từng gặp 2 con như vậy rồi
    Chào anh, bên em có một con 0.75kw dòng minas A4, bị báo lỗi "11", em đã kiểm tra dàn tụ 8 con vẫn còn ổn, khi cấp nguồn thì không báo lỗi chỉ khi chạy một tí là báo lỗi "11", em nghĩ có lẽ mạch dò áp đang bị lỗi mà chưa dò ra, anh chắc có kinh nghiệm về dòng này mong được chia sẻ thêm. Cám ơn.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    14
    Trích dẫn Gửi bởi hhnhmln Xem bài viết
    Chào anh, bên em có một con 0.75kw dòng minas A4, bị báo lỗi "11", em đã kiểm tra dàn tụ 8 con vẫn còn ổn, khi cấp nguồn thì không báo lỗi chỉ khi chạy một tí là báo lỗi "11", em nghĩ có lẽ mạch dò áp đang bị lỗi mà chưa dò ra, anh chắc có kinh nghiệm về dòng này mong được chia sẻ thêm. Cám ơn.
    Lỗi này là lỗi thấp áp P-N, có lẽ nguyên nhân chủ yếu là cái tiếp điểm Relay mắc song song với con điện trở nạp cho tụ P-N ko còn tốt nữa. thay thử hoặc móc ra chùi tiếp điểm xem sao bạn nhé

9. Bài viết của "ohmygod" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Đánh dấu