Đăng Ký
Kết quả 1 đến 5 của 5
    Thành viên Mới
    Thanks
    4
    0 lượt trong 0 bài viết

Điều khiển servo motor Mitsubishi với drive của hãng khác

Chào các anh em cao thủ!

Mình có một vấn đề rất cần sự giúp đỡ của mọi người. Mình đang thử sử dụng drive của hãng B&R (Acopos) để điều khiển servo motor Mitsubishi. Tất nhiên để làm được điều này mình cần đầy đủ thông số của động cơ. Hiện tại mình đang sử dụng là servo motor Mitsubishi HC-MFS43. Các chân ra encoder động cơ là:
    1 - MR
    2 - MRR
    3 - BAT
    4 - MD
    5 - MDR
    6 - /
    7 - P5
    8 - LG
    9 - SHD
    Nhưng mình không biết ý nghĩa của những chân này như thế nào để sử dụng cho phù hợp. Cao thủ nào biết thì chỉ em với. Theo em biết thì servo Mitsubishi sử dụng encoder dạng absolute hay incremental.

Thanks.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    14
    38 lượt trong 30 bài viết
    Tài liệu dòng này nhiều mà bạn. Thường thì các Drive sẽ jao tiếp với encoder đuôi motor của hãng mình theo 1 chuẩn nối tiếp riêng biệt, nếu bạn muốn dùng drive khác để điều khiển motor servo Mitsu thì chắc là bạn fải tháo luôn cái encoder và thay vào cái encoder của B&R rồi
    Sẵn sàng chia sẻ vốn kinh nghiệm ít ỏi của mình nếu bạn cần đến nó...!!!

Thành viên Mới
    Thanks
    4
    0 lượt trong 0 bài viết
    Không bạn ơi, mình không cần phải tháo và thay encoder. Cái này mình cũng hỏi nhiều người rồi, thường mọi người trả lời là không dùng drive của hãng khác để điều khiển servo của một hãng khác. Nhưng theo nguyên tắc thì được. Vì mĩnh đã dùng drive của B&R điều khiển động cơ servo của SEW rồi. Chỉ cần cấu hình đúng là chạy được.

Tài liệu dòng này tuy nhiều, mình cũng đã đọc qua nhiều rồi. Trong tài liệu chỉ giải thích các chân của cổng CN1A và CN1B thôi, còn các chân như trên của cổng CN2 thì không thấy chú thích. Mong các bạn ai biết thì nói mình biết với.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    14
    38 lượt trong 30 bài viết
    Thật ra có vài hạng tương thix nhau thôi, như các sevo motor có encoder Sin,Cos thì xài chug được, các hãng xài encoder theo fa A,B,Z,/A,/B,/Z thì thay thế nhau ok. Nhưng với encoder chuẩn serial protocol thì mình nghĩ chỉ có những hàng nháy với chính hãng mới thay thế được lẫn nhau thôi. Mình ko rõ 2 hãng bạn thay thế cho nhau encoder dùng loại nào, nhưng đó là 1 ý tưởng thực tế rất hay, mình cũng từng nghe có người làm vấn đề này thành công rồi (nhưng ko rõ các hãng thay thế cho nhau). Với cái anh Mitsu thì wan trọng 6 chân là P5(5V),LG(0V), MR, MRR, MD, MDR thôi ah, nếu mình ko nhần thì đó là tín hiệu serial, vì mình từng tháo đuôi encoder này ra rồi, trong đó là 1 đĩa 10000ppr
    Sẵn sàng chia sẻ vốn kinh nghiệm ít ỏi của mình nếu bạn cần đến nó...!!!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    không có cao nhân nào vào trả lời nữa nhể ?

Đánh dấu