Đăng Ký
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 13 của 13
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    19
    9 lượt trong 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hoanghoa_dtt Xem bài viết
    Đấu như thế này cũng đc.
    Đính kèm 1750
    À, mình đã hiểu ra cách mắc này! (lúc trc ko để ý ngõ AO, cứ tưởng L+)
    Đây là cấu tạo của PT100, dù 3 hay 4 dây thì cũng thực chất là 2 dây mà thôi:

Dùng ngõ ra AO cung cấp nguồn dòng khoảng 1-3mA. Khi dòng này chạy qua RTD kết hợp với điện trở bên trong RTD sẽ sinh ra một áp trên 2 đầu C+, C-.
    Khi nhiệt độ thay đổi thì điện trở RTD thay đổi, dẫn tới áp trên 2 đầu thay đổi theo.
    Tuy nhiên mình thắc mắc 1 chỗ, vậy cái đầu còn lại công dụng để làm gì và mình sẽ nối vào đâu?

2. The Following 3 Users Say Thank You to phapsuhuyenvu For This Useful Post:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    2
    3 lượt trong 3 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    đấu vậy có chính xác không bạn?
    để đọc RTD mà phải tốn thêm 1 AO nữa à, và làm như vậy thì cái 235 chỉ đọc được có 1 cái RTD thôi.
    Nhưng mà ý tưởng này cũng hay, giờ mới biết có cách này ^_^
    Đây là cách đấu pt100 với EM235 khi không có transmitter đi kèm. Dùng AO để xuất 1 dòng cố định nào đó, sau đó cho đi qua pt100. Khi nhiệt độ thay đổi -> áp đầu ra cũng thay đổi theo -> đưa vào ngõ AI để tính toán nhiệt độ thực tế. Để đo được 4 con pt100 cùng lúc cũng ok. VD: AO cho xuất dòng 20mA chẳng hạn -> theo cách đấu trên thì -> dòng đi qua mỗi con pt100 là 5mA -> đưa 4 tín hiệu áp vào 4 ngõ AI để xử lý thôi. Đây là cách dùng cho mấy ông nhác. Trên thực tế, người ta dùng transmitter đi kèm hoặc dùng EM231RTD để xử lý.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    2
    3 lượt trong 3 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phapsuhuyenvu Xem bài viết
    À, mình đã hiểu ra cách mắc này! (lúc trc ko để ý ngõ AO, cứ tưởng L+)
    Đây là cấu tạo của PT100, dù 3 hay 4 dây thì cũng thực chất là 2 dây mà thôi:

Dùng ngõ ra AO cung cấp nguồn dòng khoảng 1-3mA. Khi dòng này chạy qua RTD kết hợp với điện trở bên trong RTD sẽ sinh ra một áp trên 2 đầu C+, C-.
    Khi nhiệt độ thay đổi thì điện trở RTD thay đổi, dẫn tới áp trên 2 đầu thay đổi theo.
    Tuy nhiên mình thắc mắc 1 chỗ, vậy cái đầu còn lại công dụng để làm gì và mình sẽ nối vào đâu?
    Đúng như bạn nói, mấy dây thực chất cũng là 2 dây thôi. Cái dây đấu thừa còn lại chính là dây bù điện trở dây dẫn (để loại điện trở của dây dẫn ra khỏi trở của con pt100, qua đó tránh được sai số nhiệt độ). Thường những dây đấu chung với nhau, thường có màu sắc giống nhau. VD: pt100 có 4 dây thì 2 dây màu đỏ + 2 dây màu xanh chẳng hạn. Do đó, với EM235 những dây pt100 cùng màu bạn cứ dấu chung chúng lại là ok. (còn đấu với transmitter thì lại đấu kiểu khác nhé .

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Đánh dấu